Bài tập: https://123docz.net//document/949727-cac-cong-thuc-quan-trong-
kinh-te-vi-mo.htm
https://123docz.net//document/8985075-huong-dan-giai-bai-tap-thi-cuoi-ky-
kinh-te-vi-mo.htm
Bài 1: Trong năm 2010 giả sử các chỉ tiêu thống của một quốc gia
như sau:
Yêu cầu:
a) Tính GDP danh nghĩa năm 2010 theo giá thị trường bằng phương pháp tiếp
cận hàng hoá cuối cùng (tiếp cận chi tiêu) bằng phương pháp tiếp cận thu
nhp
b) Tính GNP danh nghĩa năm 2010 tỷ lệ lạm phát năm 2010.
Bài m:
a. a) Tính GDP danh nghĩa năm 2010 theo giá thị trường bằng phương
pháp tiếp cận hàng hoá cuối cùng (tiếp cận chi tiêu ) và bằng phương pháp
tiếp cận thu nhập
+ hiệu GDP Y, chúng ta Y= C+I+G+NX (1)
Ta có: Tiêu dùng hộ gia đình: C= 200
Tổng đầu tư: I= 150
Chỉ số tiêu dùng của Chính phủ: G= 100
Xuất khẩu ròng= giá trị xuất khẩu- g trị nhập khẩu: NX= 100-50= 50
Theo (1) Ta có: Y= 200+150+100+50= 500.
Vậy GDP danh nghĩa năm 2010 Y=500.
+ GDP danh nghĩa bằng phương pháp tiếp cận thu nhập:
GDP= tiền lương+ tiền lãi+ tiền thuê đất + thuế gián thu+ khấu hao+ lợi nhuận
(2)
Ta có: Tiền lương= 230
Tiền thuê đất = 25
Thuế gián thu= 50
Khấu hao= tổng đầu - đầu ròng= 150-50=100
Lợi nhuận: 60
Theo (2) ta có: GDP= 230+35+25+50+100+60=500.
Vậy GDP danh nghĩa năm 2010 GDP= 500.
b) Tính GNP danh nghĩa năm 2010 tỷ lệ lạm phát năm 2010.
+ GNP danh nghĩa m 2010= GDP danh nghĩa năm 2010+ thu nhập ròng từ nước
ngoài (3)
Mà: GDP danh nghĩa m 2010 =500
Thu nhập ròng t nước ngoài = -50
GNP danh nghĩa năm 2010= 500 + (-50) = 450
+ T l lạm phát năm 2010= ((CPI2010-CPI2009)/CPI2009))*100%=
((125-100)/100))*100%= 25%
Bài 2: Trong một nền kinh tế đóng, giả sử c hàm số sau:
Hàm tiêu dùng: C= 55 + 0,75Yd
Hàm đầu tư: I = 70 + 0,15Y
Chi tiêu của chính phủ: G = 100
Hàm thuế ròng: T = 50 + 0,2Y
Sản lượng tiềm năng: Y* = 900
Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
ngân sách của chính phủ?
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 20. Tính mức sản lượng
cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải sử
dụng chính sách i chính (hay còn gọi chính sách tài khoá) như thế nào trong
trường hợp chỉ sử dụng công cụ G? G phải tăng hay giảm bằng bao nhiêu?
Bài m:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình
hình ngân sách của chính phủ?
Với điều kiện nền kinh tế đóng thì IM =0 và NX=0
Khi đó mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G với Yd= Y-T
=> Y=C+I+G
=>Y= 55 + 0,75Yd + 70 + 0,15Y+100
=> Y= 55+0,75(Y-T) + 70 + 0,15Y+100
=> Y= 55+ 0,75(Y-50 - 0,2Y) + 70 + 0,15Y+100
=> Y=55+0,75Y - 37,5 0,15Y+0,15Y+170
=> Y=187,5+ 0,75Y
=> Y= 187,5/0,25= 750.
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: Y=750.
- nh hình ngân sách của Chính phủ = hàm thuế ròng - chi tiêu của chính phủ=
T-G
Với T = 50 + 0,2Y= 50+0,2*750=200 G = 100
=> Ngân sách của Chính phủ dương = T-G= 200-100=100
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 20. Tính mức sản
lượng cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 20 => I’= I +20 = 70 +
0,15Y+20= 90+ 0,15Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới: AD’=Y’=C+I’+G (1)
Trong đó: C= 55 + 0,75Yd = 55 + 0,75(Y-T)= 55+ 0,75(Y-(50+0,2Y))=
55+0,75Y -37,5 -0,15Y= 17,5+0,6Y Thay vô (1) ta được:
Y= 17,5+0,6Y+90+0,15Y+100
Y= 0,75Y+207,5
Y= 207,5/0,25= 830
Số tiền thuế chính phủ tại Y= 830: T’=50 + 0,2Y=50+0,2*830= 216.
Vậy số tiền thuế chính phủ thu thêm được = T’-T= 216-200=16.
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm ng chính phủ phải
sử dụng chính sách tài chính (hay còn gọi chính sách tài khoá) như thế
nào trong trường hợp chỉ sử dụng công cụ G ? G phải tăng hay giảm
bằng bao nhiêu ?
Gọi G’ mức chi tiêu của Chính phủ để đạt được sản lượng tiềm năng Y*=
900.
Ta : Y*= C+I+G’
Y*= 17,5 + 0,6Y* +90+ 0,15Y*+ G’
Y*= 0,75Y*+ 107,5+G
G’= 0,25Y* - 107,5
G’= 0,25*900 - 107,5
G’= 117,5
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì Chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’- G
= 117,5-100=17,5.
Bài 3:
Giả sử thị trường tiền tệ các hàm s sau:
Hàm cung tiền thực tế M
S
= 8.000 tỷ đồng;
Hàm cầu tiền thực tế M
D
= 12.000 tỷ - 500i (với i là lãi suất); Tiền sở B =
1600 tỷ đồng
Yêu cầu:
a) Tìm mức lãi suất cân bằng minh họa lên đồ thị của thị trường tiền tệ?
b) Giả sử sau đó ngân hàng trung ương bán ra 150 tỷ đồng trái phiếu chính phủ
thì lãi suất mới sẽ thay đổi thế nào? Chỉ ra sự thay đổi này trên đồ thị của câu a?
Bài m:
a. Thị trường tiền tệ cân bằng: M
S
= M
D
<=> 8000 =12000-500i
<=> i= 8%
Vậy mức i suất cân bằng 8%
b. Mức cung tiền: M
s
= m
M
*B
Trong đó: m
M
số nhân tiền trên th trường tiền tệ
B: lượng tiền sở
Từ công thức trên ta tính được số nhân tiền trên thị trường tiền tệ:
m
M=
M
s
/B= 8000/1600= 5.
+ Khi ngân hàng trung ương bán ra 150 tỷ đồng trái phiếu chính phủ thìlượng tiền
sở giảm đi 150 tỷ đồng:
Khi đó lượng tiền sở mới: B’=B-150 t đồng= 1600-150=1450 tỷ đồng.
Mức cung tiền mới: Ms’= m
M
*B’= 5*1450=7250 tỷ đồng.
Khi th trường tiền tệ cân bằng thì: Ms’ =M
D
7250=12000-500i
i = 9,5 %.
Vẽ đồ thị:
Nhận xét: Dưa vào biểu đồ ta thấy, đường cung tiền địch chuyển sang bên trái đến
điểm cân bằng mới.
Bài 4: Trong một nền kinh tế mở, giả sử các hàm số sau:
Hàm tiêu dùng:
C= 1800 + 0,8 (Y-T)
Hàm đầu :
I = 100 + 0,1Y
Chi tiêu của chính phủ:
G = 650
Hàm thuế ròng:
T = 40 + 0,2Y
Xuất khu
EX = 150
Hàm nhập khu
IM = 0,14Y
Sản lượng tiềm năng:
Y* = 7000
Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng của nền
kinh tế?
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 40. Tính mức sản lượng
cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được tại mức sản lượng cân
bằng mới so sánh với số tiền thuế chính phủ thu được câu a?
c) Tại mức sản lượng cân bằng mới câu (b) tính vốn đầu nhận xét v tình
hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng mới
của nền kinh tế ?
Bài m:
a. Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G+ EX- IM
Y= 1800 + 0, 8(Y-T) + 100 + 0,1Y+ 650+150- 0,14Y với T= 40 + 0,2Y
Y= 0,8( Y-40-0.2Y) + 2700-0.04Y
Y= 0.8Y -32 -0.16Y + 2700 -0.04Y
Y = 2668 /0.4=6670
- Tình hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân
bằng của nền kinh tế :
NX=EX-IM=150-0,14Y= 150-0,14*6670=- 783,8<0
=> Nhập khẩu nhiều hơn xuất khẩu.
- Tình hình ngân sách của Chính phủ :
Khi đó T = 40 + 0,2Y = 40+0,2*6670=1374
b. Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 40. Tính mức sản lượng cân
bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được tại mức sản ợng n bằng mới
so sánh với số tiền thuế chính phủ thu được câu a?
Khi các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 40 I’= I +40 = 100 + 0,1Y +40=
140+0,1Y
C=
1800 + 0, 8(Y-T)
= 1800 + 0, 8(Y-(40 + 0,2Y))
=1800+0.8Y-32-0.16Y
=1768+0.64Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới:
AD’=Y’=C+I’+G + EX- IM
=
1768+0.64Y+
140+0,1Y+150-
0,14Y
= 2708+0.6Y
=>Y= 2708/0.4=6770
Số tiền thuế chính ph thu thêm được tại mức sản ợng cân bằng mới: T =
40 +
0,2Y’= 40+ 0.2* 6770= 1394.
Vậy s tiền chính phủ thu thêm được = T’-T= 1394-1374= 20
c) Tại mức sản lượng cân bằng mới câu (b) tính vốn đầu nhận xét về tình
hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản ợng cân bằng mới của
nền kinh tế?
- ? Vốn đầu tư: I’=140+0.1Y’= 140+0.1*6770=817
- Tình hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản ợng n bằng mới
của nền kinh tế.
NX’=EX-IM=150-0,14Y’= 150-0,14*6770=- 797,8<0
=> Nhập khẩu nhiều hơn xuất khẩu.
Bài 5:
Nền kinh tế của một quốc gia X đang trạng thái cân bằng. Trong năm 2012 giá
dầu mỏ giá các loại nguyên liệu của thế giới tăng nhanh.
a) Anh chị hãy sử dụng hình tổng cung tổng cầu (AS-AD) để tả ảnh
hưởng của sốc này tới nền kinh tế của quốc gia X?
b) Với mục tiêu thúc đẩy tăng trưởng kinh tế chính phủ quốc gia X này cần chủ
động thực hiện giải pháp nào? Trong trường hợp này chính phủ quốc gia X phải
chấp nhận hy sinh mục tiêu nào?
Bài m:
a) tả: Khi giá dầu mỏ các loại nguyên liệu của thế giới tăng nhanh, thì giá
dầu mỏ các loại nguyên liệu trong nước của quốc gia X cũng tăng nhanh. Do đó
chi p sản xuất tăng lên gây nhiều khó khăn cho các nhà sản xuất trong nước
vậy sản lượng sản xuất giảm. Từ đó đường tổng cung ngắn hạn AS
SR
dịch
chuyển sang trái, cân bằng dịch chuyển từ A đến B, sản lượng cân bằng mới
Y
1
thấp hơn mức năng lượng Y*, giá cả tăng t Y
0
đến Y
1
gây ra lạm phát. Như
vậy nền kinh tế suy thoái kèm theo lạm phát.
b) Với mục tiêu thúc đẩy tăng trưởng kinh tế chính phủ quốc gia X cần chủ động
thực hiện giải pháp kích cầu. Khi kích cầu, AD sẽ dịch chuyển sang phải do đó
sản lượng cân bằng sẽ tăng, thúc đẩy tăng trưởng. Trong trường hợp này chính
phủ quốc gia X phải chấp nhận hy sinh mục tiêu kiềm chế lạm phát lạm phát
tiếp tục.
Bài 6:
Trong một nền kinh tế đóng, giả sử các hàm số sau:
Hàm tiêu ng:
C= 1000 + 0,8(Y-T)
Hàm đầu :
I = 300 10r
Chi tiêu của chính phủ:
G = 500
Hàm thuế ròng:
T = 0,25Y
Cung tiền thực tế:
M
S
= 300
Cầu tiền thực tế:
M
D
= 600 -30r
Sản lượng tiềm năng:
Y* = 5000
Yêu cầu:
a) Tính lãi suất cân bằng trên thị trường tiền tệ, lượng vốn đầu tại mức lãi suất
đó?
b) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế tại mức vốn đầu câu a
c) Nếu muốn đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* chính phủ phải sử dụng
chính sách tài chính (hay còn gọi chính sách tài khoá) thu hẹp hay mở rộng ?
Giải thích ?
Bài làm :
a)
Tính lãi suất cân bằng trên thị trường tiền tệ, lượng vốn đầu tại mức
lãi suất đó?
+ Cân bằng trên thị trường tiền tệ trong nước đạt được khi cầu tiền (MD) bằng
cung tiền (MS): M
S
= M
D
300= 600-30r
r= 10. Vậy lãi xuất cân bằng trên thị trường tiền tệ là r=10.
+ Lượng vốn đầu tại mức lãi suất r =10 là: I= 300 10r= 300-10*10=200
b)
Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế tại mức vốn đầu
câu a
Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD= AE=AS Y=C+I+G
Y= 1000 + 0,8(Y-T) + 200+ 500
Y= 1000+ 0,8(Y-0,25Y) + 700
Y= 1700+ 0,8Y- 0,2Y
Y= 1700+ 0,6Y
Y=1700/0,4= 4250
c)
Nếu muốn đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* chính phủ phải sử dụng
chính sách tài chính (hay còn gọi chính ch tài khoá) thu hẹp hay mở
rộng ? Giải thích ?
Gọi G’ mức chi tiêu của Chính phủ phải s dụng đ đạt được mức sản lượng
tiềm năng Y* = 5000.
Ta : Y*= C+I+G’
Y*= 1000 + 0,8(Y*-T) + 200+ G’
Y*= 1000+ 0,8(Y*-0,25Y*) + 200+G
G’= Y*-1200-0,6Y*
G’= 5000-1200- 0,6*5000
G’= 800.
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’-G=
800-500=300.
Bài 7:
Trong một nền kinh tế đóng, giả sử các hàm số sau:
Hàm tiêu dùng: C= 10 + 0,75 (Y-T)
Hàm đầu tư: I = 20 - 2r
Chi tiêu của chính phủ: G = 20
Hàm thuế ròng: T = 20
Lãi suất trên thị trường: r = 5
Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
ngân sách của chính phủ?
b) Nếu mức sản lượng tiềm năng Y* = 120, chính phủ sử dụng biện pháp kích
cầu bằng cách tăng chi mua hàng hóa bao nhiêu để nền kinh tế đạt mức sản
lượng tiềm năng Y*? Hãy nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ tại
mức sản lượng tiềm năng Y* này?
Bài m:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình
hình ngân sách của chính phủ?
+ Với điều kiện nền kinh tế đóng thì IM =0 NX=0
Khi đó mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G với r=5
=> Y= 10 + 0,75(Y-T)+ 20 - 2r+ 20
=> Y= 10 + 0,75(Y-20)+ 20 - (2*5)+ 20
=> Y= 10+0 ,75Y-15+ 20-10+20
=> Y=0,75Y+25
=> Y= 25/0,25= 100.
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=100.
+ Nhận xét về tình hình ngân sách của chính ph?
Khi G=T= 20 thì tình hình ngân sách của chính phủ cân bằng.
b) Nếu mức sản lượng tiềm năng Y* = 120, chính phủ sử dụng biện pháp
kích cầu bằng cách tăng chi mua hàng hóa bao nhiêu để nền kinh tế đạt
mức sản lượng tiềm năng Y*? Hãy nhận xét về tình hình ngân sách của
chính phủ tại mức sản lượng tiềm năng Y* y?
+ Gọi G’ mức chi tiêu của Chính phủ phải sử dụng để đạt được mức sản
lượng tiềm năng Y* =120.
Ta : Y*= C+I+G’
Y*= 10 + 0,75 (Y*-T) + 20 - 2r+ G
Y*= 10 + 0,75(Y*- 20) +20- 2*5+ G’
Y*= 10+ 0,75Y*-15+20-10+G
G’= 0,2Y* +5
G’= 0,2* 120+5 = 29
Vậy đ đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’-G=
29-20=9.
+ Nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ tại mức sản lượng tiềm
năng Y* này?
Khi G’ = 29> T= 20 thì khi đó tình hình ngân sách của chính phủ lâm vào tình
trạng thâm hụt ngân sách
Bài 8:
Một nền kinh tế m các hàm số n sau:
Hàm tiêu dùng: C= 180 + 0,5(Y-T)
Hàm đầu tư: I = 250
Hàm chi tiêu của chính phủ: G = 350
Hàm Xuất khẩu: EX = 200
Hàm Nhập khẩu: IM = 0,15Y
Hàm Thuế ròng: T= 0,1Y
a) Hãy xác định sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Minh họa bằng đồ thị?
b) Nếu đầu tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 200 xuất khẩu
giảm bớt 100 t sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu ? Minh họa lên đồ thị
đồ thị câu a?
c) n n thương mại (hay xuất khẩu ròng NX) tại mức sản ợng cân bằng
mới thế nào ?
Bài m:
a) Hãy xác định sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Minh họa bằng đồ thị?
Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G+ EX- IM
Y=
180 + 0,5(Y-T)
+
250
+
350
+
200
-
0,15Y
với T=
0,1Y
Y= 180 + 0,5(Y-0,1Y)+ 250 + 350+ 200 - 0,15Y
Y= 0,3Y+ 980
Y = 980 /0.7=1400
b) Nếu đầu tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 200 xuất
khẩu giảm bớt 100 thì sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu ? Minh họa
lên đồ thị đồ thị câu a?
I’= I+150= 250+ 150= 400
G’=G+ 200= 350+200= 550
C= 180 + 0,5(Y-T)
= 180 + 0, 5(Y- 0,1Y)
=180+0.5Y-0,05Y
=180+ 0,45Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới:
AD’=Y’=C+I’+G” + EX- IM
= 180+ 0,45Y + 400+ 550+ 200- 0,15Y
= 0,3Y + 1330
=>Y= 1330/0.3= 1900
+ Minh họa lên đồ thị đồ thị câu a?
c) Cán cân thương mại (hay xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân
bằng mới thế o ?
Tại mức sản lượng cân bằng mới Y= 1900 ta có: EX = 200; IM = 0,15Y=
0,15*1900= 285.
Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu=> NX= EX - IM= 200 - 285= -
85<0
Kết luận: Khi NX <0 Thâm hụt cán cân thương mại
Bài 9:
Một nền kinh tế các hàm như sau :
C= 180 + 0,5Yd ,
I = 250 ,
G = 350 ,
EX = 200 ,
T= 0,1Y ,
IM = 0,16Y
a) Xác định sản lượng cân bằng minh họa bằng đ th
b) Nếu đầu tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 250 xuất khẩu
tăng thêm 150 t sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu ?
c) Trạng thái của cán cân ngân sách cán cân thương mại tại mức sản lượng
cân bằng mới thế nào ?
Bài m:
a) Xác định sản lượng cân bằng minh họa bằng đồ th
Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G+ EX- IM
=> Y= C+I+G+ EX- IM
=>Y= 180 + 0,5Yd + 250+350+ 200 - 0,16Y với Yd= Y-T
=> Y= 180 + 0,5( Y-T) + 250+350+ 200 - 0,16Y
=> Y= 980 + 0,5(Y- 0,1Y) -0,16Y
=> Y= 980+ 0,29Y
=> Y=980/0,71
=> Y= 1380
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: Y=1380.
b) Nếu đầu tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 250 xuất
khẩu tăng thêm 150 thì sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu?
I’= I+150= 250+ 150= 400
G’=G+ 250= 350+250= 600
C= 180 + 0,5Yd
= 180 + 0,5(Y-T)
= 180 + 0, 5(Y- 0,1Y)
=180+0.5Y-0,05Y
=180+ 0,45Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới:
AD’=Y’=C+I’+G” + EX- IM
= 180+ 0,45Y + 400+ 600+ 200- 0,16Y
= 1380+ 0,29Y
=>Y= 1380/0.71= 1943
c) Trạng thái của cán cân ngân sách cán cân thương mại tại mức sản
lượng cân bằng mới thế nào?
- Cán cân ngân sách:
+ Tại mức sản lượng cân bằng đầu tiên Y= 1380 ta có: T= 0,1Y= 0,1*1380=
138; G = 350.
=> Cán cân ngân sách: B=T-G= 138-350= -212<0 thâm hụt ngân ch
+ Tại mức sản lượng cân bằng mới Y= 1943 ta có: T’= 0,1Y= 0,1*1943= 194,3;
G’ = 600
=> Cán cân ngân sách: B’=T’-G’= 194,3-600= -405,7<0
Kết luận: Tại mức sản lượng mới, mức thâm hụt cán n ngân sách cao hơn
mức cũ, Chính phủ bị thâm hụt ngân sách.
- Cán cân thương mại
+ Tại mức sản lượng cân bằng đầu tiên Y= 1380 ta có: EX = 200; IM = 0,16Y=
0,16*1380= 220,8.
Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu=> NX= EX - IM= 200 220,8=
-20,8<0 ( nhập siêu)
+ Tại mức sản ợng cân bằng mới Y= 1943 ta có: EX = 200; IM = 0,16Y=
0,16*1943= 310,88.
Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu=> NX= EX - IM= 200 310,88=
-110,88<0
Kết luận: Tại mức sản lượng mới, mức thâm hụt cán cân thương mại cao hơn
mức cũ, nhập siêu cao hơn. Chính phủ bị thâm hụt n cân thương mại.
Bài 10:
Trong một nền kinh tế đóng, giả sử các hàm số sau:
Hàm tiêu dùng: C= 45 + 0,75Yd
Hàm đầu tư: I = 60 + 0,15Y
Chi tiêu của chính phủ: G = 90
Hàm thuế ròng: T = 40 + 0,2Y
Sản lượng tiềm năng: Y* = 740
Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
ngân sách của chính phủ?
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 10. Tính mức sản lượng
cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải sử
dụng chính sách tài chính (hay còn gọi chính sách tài khoá) như thế nào trong
trường hợp chỉ sử dụng công cụ G)
Bài m:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về nh
hình ngân sách của chính phủ?
Với điều kiện nền kinh tế đóng thì IM =0 và NX=0
Khi đó mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G với Yd= Y-T
=> Y=C+I+G
=>Y= 45 + 0,75Yd + 60 + 0,15Y+90
=> Y= 45 + 0,75(Y-T) + 60 + 0,15Y+90
=> Y= 45 + 0,75(Y-(40 + 0,2Y)) + 60 + 0,15Y+90
=> Y= 195+ 0,75Y -30 0,15Y + 0,15Y
=> Y=165 + 0,75Y
=> Y= 165/0,25= 660
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: Y=660
- nh hình ngân sách của Chính phủ = hàm thuế ròng - chi tiêu của chính phủ=
T-G
Với T = 40 + 0,2Y = 40 + 0,2*660 = 172 G = 90
=> Ngân sách của Chính phủ = T- G= 172-90=82 >0
Kết luận: Với T>G, chính phủ thặng ngân sách
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu 10. Tính mức sản
lượng cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu là 10 => I’= I +20 = 60 + 0,15Y
+ 10 = 70+ 0,15Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới: AD’=Y’=C+I’+G (1)
Trong đó: C= 45 + 0,75Yd = 45 + 0,75 (Y-T)= 45+ 0,75(Y-(40+0,2Y))=45 +
0,75Y -30- 0,15Y= 15+ 0,5Y Thay (1) ta được:
Y= 15+ 0,5Y + 70+ 0,15Y+ 90
Y= 0,65Y+175
Y= 175/0,35= 500
Số tiền thuế chính phủ tại Y= 500: T’=40 + 0,2Y=40+0,2*500= 140.
Vậy số tiền thuế chính phủ thu thêm được = T’-T= 140-90=50.
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải
sử dụng chính sách tài chính (hay còn gọi chính sách tài khoá) như thế
nào trong trường hợp chỉ sử dụng công cụ G)
+ Gọi G’ mức chi tiêu của Chính phủ phải sử dụng để đạt được mức sản
lượng tiềm năng Y* =740.
Ta : Y*= C+I+G’
Y*=15+ 0,5Y* + 70+ 0,15Y*+ G
Y*= 0,65Y*+ 85+ G’
G’= 0,35Y*-85
G’= ( 0,35* 740) -85 = 174
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’-G=
174-90=84.

Preview text:

Bài tập: https://123docz.net/ document/949727-cac-cong-thuc-quan-trong- kinh-te-vi-mo.htm
https:/ 123docz.net/ document/8985075-huong-dan-giai-bai-tap-thi-cuoi-ky- kinh-te-vi-mo.htm
Bài 1:
Trong năm 2010 giả sử có các chỉ tiêu thống kê của một quốc gia như sau: Yêu cầu:
a) Tính GDP danh nghĩa năm 2010 theo giá thị trường bằng phương pháp tiếp
cận hàng hoá cuối cùng (tiếp cận chi tiêu) và bằng phương pháp tiếp cận thu nhập
b) Tính GNP danh nghĩa năm 2010 và tỷ lệ lạm phát năm 2010. Bài làm:
a. a) Tính GDP danh nghĩa năm 2010 theo giá thị trường bằng phương

pháp tiếp cận hàng hoá cuối cùng (tiếp cận chi tiêu ) và bằng phương pháp tiếp cận thu nhập
+
Ký hiệu GDP là Y, chúng ta có Y= C+I+G+NX (1)
Ta có: Tiêu dùng hộ gia đình: C= 200 Tổng đầu tư: I= 150
Chỉ số tiêu dùng của Chính phủ: G= 100
Xuất khẩu ròng= giá trị xuất khẩu- giá trị nhập khẩu: NX= 100-50= 50
Theo (1) Ta có: Y= 200+150+100+50= 500.
Vậy GDP danh nghĩa năm 2010 là Y=500.
+ GDP danh nghĩa bằng phương pháp tiếp cận thu nhập:
GDP= tiền lương+ tiền lãi+ tiền thuê đất + thuế gián thu+ khấu hao+ lợi nhuận (2)
Ta có: Tiền lương= 230 Tiền thuê đất = 25 Thuế gián thu= 50
Khấu hao= tổng đầu tư - đầu tư ròng= 150-50=100 Lợi nhuận: 60
Theo (2) ta có: GDP= 230+35+25+50+100+60=500.
Vậy GDP danh nghĩa năm 2010 là GDP= 500.
b) Tính GNP danh nghĩa năm 2010 và tỷ lệ lạm phát năm 2010.
+ GNP danh nghĩa năm 2010= GDP danh nghĩa năm 2010+ thu nhập ròng từ nước ngoài (3)
Mà: GDP danh nghĩa năm 2010 =500
Thu nhập ròng từ nước ngoài = -50
GNP danh nghĩa năm 2010= 500 + (-50) = 450
+ Tỷ lệ lạm phát năm 2010= ((CPI2010-CPI2009)/CPI2009))*100%= ((125-100)/100))*100%= 25%
Bài 2: Trong một nền kinh tế đóng, giả sử có các hàm số sau: Hàm tiêu dùng: C= 55 + 0,75Yd Hàm đầu tư: I = 70 + 0,15Y
Chi tiêu của chính phủ: G = 100 Hàm thuế ròng: T = 50 + 0,2Y Sản lượng tiềm năng: Y* = 900 Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
ngân sách của chính phủ?
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 20. Tính mức sản lượng
cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải sử
dụng chính sách tài chính (hay còn gọi là chính sách tài khoá) như thế nào trong
trường hợp chỉ sử dụng công cụ G? G phải tăng hay giảm và bằng bao nhiêu? Bài làm:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình
hình ngân sách của chính phủ?
Với điều kiện nền kinh tế đóng thì IM =0 và NX=0
Khi đó mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G với Yd= Y-T => Y=C+I+G
=>Y= 55 + 0,75Yd + 70 + 0,15Y+100
=> Y= 55+0,75(Y-T) + 70 + 0,15Y+100
=> Y= 55+ 0,75(Y-50 - 0,2Y) + 70 + 0,15Y+100
=> Y=55+0,75Y - 37,5 – 0,15Y+0,15Y+170 => Y=187,5+ 0,75Y => Y= 187,5/0,25= 750.
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: Y=750.
- Tình hình ngân sách của Chính phủ = hàm thuế ròng - chi tiêu của chính phủ= T-G
Với T = 50 + 0,2Y= 50+0,2*750=200 và G = 100
=> Ngân sách của Chính phủ dương = T-G= 200-100=100
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 20. Tính mức sản
lượng cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 20 => I’= I +20 = 70 + 0,15Y+20= 90+ 0,15Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới: AD’=Y’=C+I’+G (1)
Trong đó: C= 55 + 0,75Yd = 55 + 0,75(Y-T)= 55+ 0,75(Y-(50+0,2Y))=
55+0,75Y -37,5 -0,15Y= 17,5+0,6Y Thay vô (1) ta được: Y= 17,5+0,6Y+90+0,15Y+100  Y= 0,75Y+207,5  Y= 207,5/0,25= 830
Số tiền thuế chính phủ tại Y= 830: T’=50 + 0,2Y=50+0,2*830= 216.
Vậy số tiền thuế chính phủ thu thêm được = T’-T= 216-200=16.
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải
sử dụng chính sách tài chính (hay còn gọi là chính sách tài khoá) như thế
nào trong trường hợp chỉ sử dụng công cụ G ? G phải tăng hay giảm và bằng bao nhiêu ?
Gọi G’ là mức chi tiêu của Chính phủ để đạt được sản lượng tiềm năng Y*= 900. Ta có : Y*= C+I+G’
Y*= 17,5 + 0,6Y* +90+ 0,15Y*+ G’ Y*= 0,75Y*+ 107,5+G’ G’= 0,25Y* - 107,5  G’= 0,25*900 - 107,5  G’= 117,5
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì Chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng và chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’- G = 117,5-100=17,5. Bài 3:
Giả sử thị trường tiền tệ có các hàm số sau:
Hàm cung tiền thực tế MS = 8.000 tỷ đồng;
Hàm cầu tiền thực tế MD= 12.000 tỷ - 500i (với i là lãi suất); Tiền cơ sở B = 1600 tỷ đồng Yêu cầu:
a) Tìm mức lãi suất cân bằng và minh họa lên đồ thị của thị trường tiền tệ?
b) Giả sử sau đó ngân hàng trung ương bán ra 150 tỷ đồng trái phiếu chính phủ
thì lãi suất mới sẽ thay đổi thế nào? Chỉ ra sự thay đổi này trên đồ thị của câu a? Bài làm:
a. Thị trường tiền tệ cân bằng: MS = MD <=> 8000 =12000-500i <=> i= 8%
Vậy mức lãi suất cân bằng là 8%
b. Mức cung tiền: Ms = mM*B
Trong đó: mM là số nhân tiền trên thị trường tiền tệ B: lượng tiền cơ sở
Từ công thức trên ta tính được số nhân tiền trên thị trường tiền tệ: mM= Ms/B= 8000/1600= 5.
+ Khi ngân hàng trung ương bán ra 150 tỷ đồng trái phiếu chính phủ thìlượng tiền cơ
sở giảm đi 150 tỷ đồng:
Khi đó lượng tiền cơ sở mới: B’=B-150 tỷ đồng= 1600-150=1450 tỷ đồng.
Mức cung tiền mới: Ms’= mM*B’= 5*1450=7250 tỷ đồng.
Khi thị trường tiền tệ cân bằng thì: Ms’ =MD  7250=12000-500i i = 9,5 %. Vẽ đồ thị:
Nhận xét: Dưa vào biểu đồ ta thấy, đường cung tiền địch chuyển sang bên trái đến điểm cân bằng mới.
Bài 4: Trong một nền kinh tế mở, giả sử có các hàm số sau: Hàm tiêu dùng: C= 1800 + 0,8 (Y-T) Hàm đầu tư: I = 100 + 0,1Y
Chi tiêu của chính phủ: G = 650 Hàm thuế ròng: T = 40 + 0,2Y Xuất khẩu EX = 150 Hàm nhập khẩu IM = 0,14Y Sản lượng tiềm năng: Y* = 7000 Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế?
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 40. Tính mức sản lượng
cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được tại mức sản lượng cân
bằng mới và so sánh với số tiền thuế chính phủ thu được ở câu a?
c) Tại mức sản lượng cân bằng mới ở câu (b) tính vốn đầu tư và nhận xét về tình
hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng mới của nền kinh tế ? Bài làm:
a. Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G+ EX- IM
 Y= 1800 + 0, 8(Y-T) + 100 + 0,1Y+ 650+150- 0,14Y với T= 40 + 0,2Y
 Y= 0,8( Y-40-0.2Y) + 2700-0.04Y
 Y= 0.8Y -32 -0.16Y + 2700 -0.04Y  Y = 2668 /0.4=6670
- Tình hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế :
NX=EX-IM=150-0,14Y= 150-0,14*6670=- 783,8<0
=> Nhập khẩu nhiều hơn xuất khẩu.
- Tình hình ngân sách của Chính phủ :
Khi đó T = 40 + 0,2Y = 40+0,2*6670=1374
b. Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 40. Tính mức sản lượng cân
bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được tại mức sản lượng cân bằng mới
và so sánh với số tiền thuế chính phủ thu được ở câu a?
Khi các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 40 I’= I +40 = 100 + 0,1Y +40= 140+0,1Y C= 1800 + 0, 8(Y-T) = 1800 + 0, 8(Y-(40 + 0,2Y)) =1800+0.8Y-32-0.16Y =1768+0.64Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới: AD’=Y’=C+I’+G + EX- IM
= 1768+0.64Y+ 140+0,1Y+150- 0,14Y = 2708+0.6Y =>Y= 2708/0.4=6770
Số tiền thuế chính phủ thu thêm được tại mức sản lượng cân bằng mới: T’ = 40 + 0,2Y’= 40+ 0.2* 6770= 1394.
Vậy số tiền chính phủ thu thêm được = T’-T= 1394-1374= 20
c) Tại mức sản lượng cân bằng mới ở câu (b) tính vốn đầu tư và nhận xét về tình
hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng mới của nền kinh tế?
- ? Vốn đầu tư: I’=140+0.1Y’= 140+0.1*6770=817
- Tình hình cán cân thương mại (xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng mới của nền kinh tế.
NX’=EX-IM=150-0,14Y’= 150-0,14*6770=- 797,8<0
=> Nhập khẩu nhiều hơn xuất khẩu. Bài 5:
Nền kinh tế của một quốc gia X đang ở trạng thái cân bằng. Trong năm 2012 giá
dầu mỏ và giá các loại nguyên liệu của thế giới tăng nhanh.
a) Anh chị hãy sử dụng mô hình tổng cung tổng cầu (AS-AD) để mô tả ảnh
hưởng của cú sốc này tới nền kinh tế của quốc gia X?
b) Với mục tiêu thúc đẩy tăng trưởng kinh tế chính phủ quốc gia X này cần chủ
động thực hiện giải pháp nào? Trong trường hợp này chính phủ quốc gia X phải
chấp nhận hy sinh mục tiêu nào? Bài làm:
a) Mô tả: Khi giá dầu mỏ và các loại nguyên liệu của thế giới tăng nhanh, thì giá
dầu mỏ các loại nguyên liệu trong nước của quốc gia X cũng tăng nhanh. Do đó
chi phí sản xuất tăng lên gây nhiều khó khăn cho các nhà sản xuất trong nước vì
vậy sản lượng sản xuất giảm. Từ đó đường tổng cung ngắn hạn ASSR dịch
chuyển sang trái, cân bằng dịch chuyển từ A đến B, sản lượng cân bằng mới là
Y1 thấp hơn mức năng lượng Y*, giá cả tăng từ Y0 đến Y1 gây ra lạm phát. Như
vậy nền kinh tế suy thoái kèm theo lạm phát.
b) Với mục tiêu thúc đẩy tăng trưởng kinh tế chính phủ quốc gia X cần chủ động
thực hiện giải pháp kích cầu. Khi kích cầu, AD sẽ dịch chuyển sang phải do đó
sản lượng cân bằng sẽ tăng, thúc đẩy tăng trưởng. Trong trường hợp này chính
phủ quốc gia X phải chấp nhận hy sinh mục tiêu kiềm chế lạm phát vì lạm phát tiếp tục. Bài 6:
Trong một nền kinh tế đóng, giả sử có các hàm số sau: Hàm tiêu dùng: C= 1000 + 0,8(Y-T) Hàm đầu tư: I = 300 – 10r
Chi tiêu của chính phủ: G = 500 Hàm thuế ròng: T = 0,25Y Cung tiền thực tế: MS= 300 Cầu tiền thực tế: MD= 600 -30r Sản lượng tiềm năng: Y* = 5000 Yêu cầu:
a) Tính lãi suất cân bằng trên thị trường tiền tệ, lượng vốn đầu tư tại mức lãi suất đó?
b) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế tại mức vốn đầu tư ở câu a
c) Nếu muốn đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* chính phủ phải sử dụng
chính sách tài chính (hay còn gọi là chính sách tài khoá) thu hẹp hay mở rộng ? Giải thích ? Bài làm :
a) Tính lãi suất cân bằng trên thị trường tiền tệ, lượng vốn đầu tư tại mức lãi suất đó?
+ Cân bằng trên thị trường tiền tệ trong nước đạt được khi cầu tiền (MD) bằng cung tiền (MS): MS = MD  300= 600-30r
 r= 10. Vậy lãi xuất cân bằng trên thị trường tiền tệ là r=10.
+ Lượng vốn đầu tư tại mức lãi suất r =10 là: I= 300 – 10r= 300-10*10=200
b) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế tại mức vốn đầu tư ở câu a
Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD= AE=AS Y=C+I+G
 Y= 1000 + 0,8(Y-T) + 200+ 500
 Y= 1000+ 0,8(Y-0,25Y) + 700  Y= 1700+ 0,8Y- 0,2Y  Y= 1700+ 0,6Y  Y=1700/0,4= 4250
c) Nếu muốn đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* chính phủ phải sử dụng
chính sách tài chính (hay còn gọi là chính sách tài khoá) thu hẹp hay mở rộng ? Giải thích ?
Gọi G’ là mức chi tiêu của Chính phủ phải sử dụng để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* = 5000. Ta có : Y*= C+I+G’
Y*= 1000 + 0,8(Y*-T) + 200+ G’
Y*= 1000+ 0,8(Y*-0,25Y*) + 200+G’ G’= Y*-1200-0,6Y*  G’= 5000-1200- 0,6*5000  G’= 800.
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng và chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’-G= 800-500=300. Bài 7:
Trong một nền kinh tế đóng, giả sử có các hàm số sau: Hàm tiêu dùng: C= 10 + 0,75 (Y-T) Hàm đầu tư: I = 20 - 2r
Chi tiêu của chính phủ: G = 20 Hàm thuế ròng: T = 20
Lãi suất trên thị trường: r = 5 Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
ngân sách của chính phủ?
b) Nếu mức sản lượng tiềm năng Y* = 120, chính phủ sử dụng biện pháp kích
cầu bằng cách tăng chi mua hàng hóa bao nhiêu để nền kinh tế đạt mức sản
lượng tiềm năng Y*? Hãy nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ tại
mức sản lượng tiềm năng Y* này? Bài làm:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình
hình ngân sách của chính phủ?
+ Với điều kiện nền kinh tế đóng thì IM =0 và NX=0
Khi đó mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G với r=5
=> Y= 10 + 0,75(Y-T)+ 20 - 2r+ 20
=> Y= 10 + 0,75(Y-20)+ 20 - (2*5)+ 20
=> Y= 10+0 ,75Y-15+ 20-10+20 => Y=0,75Y+25 => Y= 25/0,25= 100.
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=100.
+ Nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ?
Khi G=T= 20 thì tình hình ngân sách của chính phủ cân bằng.
b) Nếu mức sản lượng tiềm năng Y* = 120, chính phủ sử dụng biện pháp
kích cầu bằng cách tăng chi mua hàng hóa bao nhiêu để nền kinh tế đạt
mức sản lượng tiềm năng Y*? Hãy nhận xét về tình hình ngân sách của
chính phủ tại mức sản lượng tiềm năng Y* này?
+ Gọi G’ là mức chi tiêu của Chính phủ phải sử dụng để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* =120. Ta có : Y*= C+I+G’
Y*= 10 + 0,75 (Y*-T) + 20 - 2r+ G’
Y*= 10 + 0,75(Y*- 20) +20- 2*5+ G’
Y*= 10+ 0,75Y*-15+20-10+G’  G’= 0,2Y* +5  G’= 0,2* 120+5 = 29
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng và chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’-G= 29-20=9.
+ Nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ tại mức sản lượng tiềm năng Y* này?
Khi G’ = 29> T= 20 thì khi đó tình hình ngân sách của chính phủ lâm vào tình
trạng thâm hụt ngân sách Bài 8:
Một nền kinh tế mở có các hàm số như sau:
Hàm tiêu dùng: C= 180 + 0,5(Y-T) Hàm đầu tư: I = 250
Hàm chi tiêu của chính phủ: G = 350 Hàm Xuất khẩu: EX = 200 Hàm Nhập khẩu: IM = 0,15Y Hàm Thuế ròng: T= 0,1Y
a) Hãy xác định sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Minh họa bằng đồ thị?
b) Nếu đầu tư tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 200 và xuất khẩu
giảm bớt 100 thì sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu ? Minh họa lên đồ thị ở đồ thị câu a?
c) Cán cân thương mại (hay xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân bằng mới thế nào ? Bài làm:
a) Hãy xác định sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Minh họa bằng đồ thị?
Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G+ EX- IM
 Y= 180 + 0,5(Y-T)+ 250 + 350+ 200 - 0,15Y với T= 0,1Y
 Y= 180 + 0,5(Y-0,1Y)+ 250 + 350+ 200 - 0,15Y  Y= 0,3Y+ 980  Y = 980 /0.7=1400
b) Nếu đầu tư tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 200 và xuất
khẩu giảm bớt 100 thì sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu ? Minh họa
lên đồ thị ở đồ thị câu a? I’= I+150= 250+ 150= 400 G’=G+ 200= 350+200= 550 C= 180 + 0,5(Y-T) = 180 + 0, 5(Y- 0,1Y) =180+0.5Y-0,05Y =180+ 0,45Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới:
AD’=Y’=C+I’+G” + EX- IM
= 180+ 0,45Y + 400+ 550+ 200- 0,15Y = 0,3Y + 1330 =>Y= 1330/0.3= 1900
+ Minh họa lên đồ thị ở đồ thị câu a?
c) Cán cân thương mại (hay xuất khẩu ròng NX) tại mức sản lượng cân
bằng mới thế nào ?
Tại mức sản lượng cân bằng mới Y= 1900 ta có: EX = 200; IM = 0,15Y= 0,15*1900= 285.
Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu=> NX= EX - IM= 200 - 285= - 85<0
Kết luận: Khi NX <0 Thâm hụt cán cân thương mại Bài 9:
Một nền kinh tế có các hàm như sau : C= 180 + 0,5Yd , I = 250 , G = 350 , EX = 200 , T= 0,1Y , IM = 0,16Y
a) Xác định sản lượng cân bằng và minh họa bằng đồ thị
b) Nếu đầu tư tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 250 và xuất khẩu
tăng thêm 150 thì sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu ?
c) Trạng thái của cán cân ngân sách và cán cân thương mại tại mức sản lượng cân bằng mới thế nào ? Bài làm:
a) Xác định sản lượng cân bằng và minh họa bằng đồ thị
Mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G+ EX- IM => Y= C+I+G+ EX- IM
=>Y= 180 + 0,5Yd + 250+350+ 200 - 0,16Y với Yd= Y-T
=> Y= 180 + 0,5( Y-T) + 250+350+ 200 - 0,16Y
=> Y= 980 + 0,5(Y- 0,1Y) -0,16Y => Y= 980+ 0,29Y => Y=980/0,71 => Y= 1380
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: Y=1380.
b) Nếu đầu tư tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng thêm 250 và xuất
khẩu tăng thêm 150 thì sản lượng cân bằng mới bằng bao nhiêu? I’= I+150= 250+ 150= 400 G’=G+ 250= 350+250= 600 C= 180 + 0,5Yd = 180 + 0,5(Y-T) = 180 + 0, 5(Y- 0,1Y) =180+0.5Y-0,05Y =180+ 0,45Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới:
AD’=Y’=C+I’+G” + EX- IM
= 180+ 0,45Y + 400+ 600+ 200- 0,16Y = 1380+ 0,29Y =>Y= 1380/0.71= 1943
c) Trạng thái của cán cân ngân sách và cán cân thương mại tại mức sản
lượng cân bằng mới thế nào? - Cán cân ngân sách:
+ Tại mức sản lượng cân bằng đầu tiên Y= 1380 ta có: T= 0,1Y= 0,1*1380= 138; G = 350.
=> Cán cân ngân sách: B=T-G= 138-350= -212<0 thâm hụt ngân sách
+ Tại mức sản lượng cân bằng mới Y= 1943 ta có: T’= 0,1Y= 0,1*1943= 194,3; G’ = 600
=> Cán cân ngân sách: B’=T’-G’= 194,3-600= -405,7<0
Kết luận: Tại mức sản lượng mới, mức thâm hụt cán cân ngân sách cao hơn
mức cũ, Chính phủ bị thâm hụt ngân sách. - Cán cân thương mại
+ Tại mức sản lượng cân bằng đầu tiên Y= 1380 ta có: EX = 200; IM = 0,16Y= 0,16*1380= 220,8.
Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu=> NX= EX - IM= 200 – 220,8= -20,8<0 ( nhập siêu)
+ Tại mức sản lượng cân bằng mới Y= 1943 ta có: EX = 200; IM = 0,16Y= 0,16*1943= 310,88.
Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu=> NX= EX - IM= 200 – 310,88= -110,88<0
Kết luận: Tại mức sản lượng mới, mức thâm hụt cán cân thương mại cao hơn
mức cũ, nhập siêu cao hơn. Chính phủ bị thâm hụt cán cân thương mại. Bài 10:
Trong một nền kinh tế đóng, giả sử có các hàm số sau: Hàm tiêu dùng: C= 45 + 0,75Yd Hàm đầu tư: I = 60 + 0,15Y
Chi tiêu của chính phủ: G = 90 Hàm thuế ròng: T = 40 + 0,2Y Sản lượng tiềm năng: Y* = 740 Yêu cầu:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình hình
ngân sách của chính phủ?
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 10. Tính mức sản lượng
cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải sử
dụng chính sách tài chính (hay còn gọi là chính sách tài khoá) như thế nào trong
trường hợp chỉ sử dụng công cụ G) Bài làm:
a) Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế? Hãy nhận xét về tình

hình ngân sách của chính phủ?
Với điều kiện nền kinh tế đóng thì IM =0 và NX=0
Khi đó mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: AD=Y=C+I+G với Yd= Y-T => Y=C+I+G
=>Y= 45 + 0,75Yd + 60 + 0,15Y+90
=> Y= 45 + 0,75(Y-T) + 60 + 0,15Y+90
=> Y= 45 + 0,75(Y-(40 + 0,2Y)) + 60 + 0,15Y+90
=> Y= 195+ 0,75Y -30 – 0,15Y + 0,15Y => Y=165 + 0,75Y => Y= 165/0,25= 660
Vậy mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế: Y=660
- Tình hình ngân sách của Chính phủ = hàm thuế ròng - chi tiêu của chính phủ= T-G
Với T = 40 + 0,2Y = 40 + 0,2*660 = 172 và G = 90
=> Ngân sách của Chính phủ = T- G= 172-90=82 >0
Kết luận: Với T>G, chính phủ thặng dư ngân sách
b) Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 10. Tính mức sản
lượng cân bằng mới? Tính số tiền thuế chính phủ thu thêm được?
Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 10 => I’= I +20 = 60 + 0,15Y + 10 = 70+ 0,15Y
Khi đó mức sản lượng cân bằng mới: AD’=Y’=C+I’+G (1)
Trong đó: C= 45 + 0,75Yd = 45 + 0,75 (Y-T)= 45+ 0,75(Y-(40+0,2Y))=45 +
0,75Y -30- 0,15Y= 15+ 0,5Y Thay vô (1) ta được: Y= 15+ 0,5Y + 70+ 0,15Y+ 90  Y= 0,65Y+175  Y= 175/0,35= 500
Số tiền thuế chính phủ tại Y= 500: T’=40 + 0,2Y=40+0,2*500= 140.
Vậy số tiền thuế chính phủ thu thêm được = T’-T= 140-90=50.
c) Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm năng chính phủ phải
sử dụng chính sách tài chính (hay còn gọi là chính sách tài khoá) như thế
nào trong trường hợp chỉ sử dụng công cụ G)
+ Gọi G’ là mức chi tiêu của Chính phủ phải sử dụng để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* =740. Ta có : Y*= C+I+G’
Y*=15+ 0,5Y* + 70+ 0,15Y*+ G’ Y*= 0,65Y*+ 85+ G’  G’= 0,35Y*-85
 G’= ( 0,35* 740) -85 = 174
Vậy để đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* thì chính phủ phải sử dụng chính
sách tài chính mở rộng và chi tiêu của chính phủ phải tăng lên 1 lượng = G’-G= 174-90=84.
Document Outline

  • Bài làm:
  • + GDP danh nghĩa bằng phương pháp tiếp cận thu nhậ
  • (2)
  • b) Tính GNP danh nghĩa năm 2010 và tỷ lệ lạm phát
  • Bài làm:
  • b)Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 2
  • c)Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm
  • Bài 3:
  • Bài làm:
  • Bài 5:
  • Bài làm:
  • Bài 6:
  • Bài làm :
  • b)Xác định mức sản lượng cân bằng của nền kinh tế tạ
  • c)Nếu muốn đạt được mức sản lượng tiềm năng Y* chính
  • Bài 7:
  • Bài làm:
  • + Nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ?
  • b)Nếu mức sản lượng tiềm năng Y* = 120, chính phủ sử
  • + Nhận xét về tình hình ngân sách của chính phủ tạ
  • Bài 8:
  • Bài làm:
  • b)Nếu đầu tư tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng
  • + Minh họa lên đồ thị ở đồ thị câu a?
  • Bài 9:
  • Bài làm:
  • b)Nếu đầu tư tăng thêm 150, chi tiêu chính phủ tăng
  • c)Trạng thái của cán cân ngân sách và cán cân thương
  • - Cán cân thương mại
  • Bài 10:
  • Bài làm:
  • b)Giả sử các doanh nghiệp tăng các khoản đầu tư là 1
  • c)Từ kết quả câu (b) để đạt được mức sản lượng tiềm