10. Trần Thị Phương Anh
BÀI M
a.GDP = C + I + G + NX
C = DI Sh = 465 40 = 425
I = TB + LK = 74 + 15 = 89
G = T (Sg + Sn + Ing) = 135 (20+25+15) = 75
GDP = 589
GDP=Cp+Ip+T
Cp=W+R+In+Prcp-Tdh=380+45+30+20-50=425
I=S=Sg+Sh+Sc=89=> Sc=89-40-20=29
10. Trần Thị Phương Anh
Dp=Sc-Prst+Prcp=29-35+20=14
Ip=Dp+Prdl=Dp+Prst-Prcp=14+35-20=29
GDP=425+29+135=589
s
o
=I/GDP=89/589=0.1511=15.11%
Tốc độ tăng trưởng GDP trong năm kế hoạch: G
y
=s
o
/ICOR=3.78%
b. n số năm kế hoạch: P=P
o
.1.012=212.52
GDP bình quân đầu người năm kế hoạch: Y/P=589/212.52=2.77
c. Tốc độ tăng trưởng GDP theo đầu người trong năm kế hoạch:
G
y/p
=G
y
-G
p
=3.78%-1.2%=2.58%
d. Ta :
GDP bình quân đầu người năm o cáo: 589/210=2.8
GDP/ng
n
= GDP/ng
o
x (1+g
y/p
)
n
=> 2,8.2 = 2,8.(1+2.58%)
n
=> n = 27.3
Vậy sau 28 m thì GDP bình quân đầu người gấp 2 lần so với m báo o
BÀI M
10. Trần Thị Phương Anh
Tốc độ tăng GDP m kế hoạch:
GDP năm báo cáo:
Sh = DI - C = 505 - 420 = 85
I = S = Sh + Sc + Sg Sc = 160 - 85 - 25 = 50
Sc = Prdl + Dp Dp = 50 - 20 = 30
GDP = w + R + In + Pr + Dp + Te = 405 + 35 + 40 + 120 + 30 + 45 = 675
Tốc độ tăng GDP m kế hoạch:
s
0
= (I
o
/GDP) x 100 = (160/675) x 100 = 23,7% = i
bc
g = I
o
/ICOR = 23.7%/4 = 5,925% GDP
KH
= 715 tỷ USD
Vốn đầu khu vực NN nhân chiếm 47% tổng đầu
Vốn đầu nước ngoài năm kế hoạch chiếm 53% tổng đầu
Nhu cầu vốn đầu tư nước ngoài cần huy động năm kế hoạch:
Tỷ lệ vốn đầu kế hoạch: i
kh
= i
bc
x 118% = 23,7% x 118% = 28%
Tỷ lệ vốn đầu nước ngoài cần huy động năm kế hoạch:
i
f-kh
= 0,53 x i
kh
= 0,53 x 28% = 14.8%
Nhu cầu vốn đầu nước ngoài cần huy động năm kế hoạch:
I
f-kh
= i
f-kh
x GDP
KH
= 14,8% x 715 = 105,82
10. Trần Thị Phương Anh
BÀI M
a.
Tốc độ tăng GDP hàng năm
g =
n
1
y 2020/ y 2021
= s/k
s = 0,2% + 8% + 9% + 1% + 2% + 5% + 8% = 33,2%
g = s/k = 33,2%/4 = 8,3%
Tốc độ tăng GDP do vốn đầu nước ngoài mang lại:
S
f
= 1% + 2% + 5% + 8% = 16%
g
f
= S
fk
= 16%/4 = 4%
b.
Nhu cầu vốn đầu nội địa vốn đầu nước ngoài giai đoạn trên
GDP = Is = 1580/33.2% 4759
Nhu cầu vốn đầu nước ngoài:
I
f
= S
f
x GDP = 16% x 4759 = 761,44
Nhu cầu vốn đầu nội địa:
I
d
= (S-S
f
) x GDP = (33,2%-16%) x 4759 = 818,548 tỷ USD
hoặc Id = I - If = 1580 - 761,44 = 818,56 tỷ USD
BÀI LÀM
a.Ta có: GDP
2010
= GDP
bq
x P
2010
= 900 x 82 = 73800
GDP
2020
= GDP
bq
x P
2020
2000 x 92
GDP
2020
2400 x 92
184000 = GDP
2020
x 220800
Lượng GDP tăng trong giai đoạn 2010 - 2020:
184000 - 73800
∆GDP
220800 73800
110200
∆GDP
147000
I = ∆GDP x ICOR
Lượng vốn đầu cần bổ sung trong kỳ để đạt mức GDP/ người năm 2020 dự kiến
10. Trần Thị Phương Anh
110200 x 4
∆I
147000 x 4
440800
∆I
588000
b.Tốc độ tăng trưởng bình quân giai đoạn 2010-2020
g
2010-2020
=
1
0
GDP 2020/GDP 2010 - 1
9.57%
g
2010-2020
11.58%
Tỷ lệ đầu cần có giai đoạn 2010-2020
i = g
2010-2020
x ICOR
38.28%
i
46.32%

Preview text:

10. Trần Thị Phương Anh BÀI LÀM a.GDP = C + I + G + NX
C = DI – Sh = 465 – 40 = 425 I = TB + LK = 74 + 15 = 89
G = T – (Sg + Sn + Ing) = 135 – (20+25+15) = 75 ⇨ GDP = 589 GDP=Cp+Ip+T
Cp=W+R+In+Prcp-Tdh=380+45+30+20-50=425
I=S=Sg+Sh+Sc=89=> Sc=89-40-20=29 10. Trần Thị Phương Anh Dp=Sc-Prst+Prcp=29-35+20=14
Ip=Dp+Prdl=Dp+Prst-Prcp=14+35-20=29 ⇨ GDP=425+29+135=589 so=I/GDP=89/589=0.1511=15.11%
Tốc độ tăng trưởng GDP trong năm kế hoạch: Gy=so/ICOR=3.78%
b. Dân số năm kế hoạch: P=Po.1.012=212.52
GDP bình quân đầu người năm kế hoạch: Y/P=589/212.52=2.77
c. Tốc độ tăng trưởng GDP theo đầu người trong năm kế hoạch: Gy/p=Gy-Gp=3.78%-1.2%=2.58% d. Ta có:
GDP bình quân đầu người năm báo cáo: 589/210=2.8
GDP/ngn = GDP/ngo x (1+gy/p) n => 2,8.2 = 2,8.(1+2.58%)n => n = 27.3
Vậy sau 28 năm thì GDP bình quân đầu người gấp 2 lần so với năm báo cáo BÀI LÀM 10. Trần Thị Phương Anh
Tốc độ tăng GDP năm kế hoạch: GDP năm báo cáo: Sh = DI - C = 505 - 420 = 85
I = S = Sh + Sc + Sg ➔ Sc = 160 - 85 - 25 = 50
Sc = Prdl + Dp ➔ Dp = 50 - 20 = 30
⇨ GDP = w + R + In + Pr + Dp + Te = 405 + 35 + 40 + 120 + 30 + 45 = 675
Tốc độ tăng GDP năm kế hoạch:
s0 = (Io/GDP) x 100 = (160/675) x 100 = 23,7% = ibc
⇨ g = Io/ICOR = 23.7%/4 = 5,925% ➔ GDPKH= 715 tỷ USD
Vốn đầu tư khu vực NN và tư nhân chiếm 47% tổng đầu tư
⇨ Vốn đầu tư nước ngoài năm kế hoạch chiếm 53% tổng đầu tư
Nhu cầu vốn đầu tư nước ngoài cần huy động năm kế hoạch:
Tỷ lệ vốn đầu tư kế hoạch: ikh = ibc x 118% = 23,7% x 118% = 28%
Tỷ lệ vốn đầu tư nước ngoài cần huy động năm kế hoạch:
if-kh = 0,53 x ikh = 0,53 x 28% = 14.8%
⇨ Nhu cầu vốn đầu tư nước ngoài cần huy động năm kế hoạch:
I f-kh = if-kh x GDP KH = 14,8% x 715 = 105,82 10. Trần Thị Phương Anh BÀI LÀM
a.Tốc độ tăng GDP hàng năm
g = n −√1 y 2020/ y 2021 = s/k
s = 0,2% + 8% + 9% + 1% + 2% + 5% + 8% = 33,2% ⇨ g = s/k = 33,2%/4 = 8,3%
Tốc độ tăng GDP do vốn đầu tư nước ngoài mang lại: Sf = 1% + 2% + 5% + 8% = 16% ⇨ gf = Sfk = 16%/4 = 4%
b.Nhu cầu vốn đầu tư nội địa và vốn đầu tư nước ngoài ở giai đoạn trên GDP = Is = 1580/33.2% ≈ 4759
Nhu cầu vốn đầu tư nước ngoài:
If = Sf x GDP = 16% x 4759 = 761,44
Nhu cầu vốn đầu tư nội địa:
Id = (S-Sf) x GDP = (33,2%-16%) x 4759 = 818,548 tỷ USD
hoặc Id = I - If = 1580 - 761,44 = 818,56 tỷ USD BÀI LÀM
a.Ta có: GDP 2010= GDPbq x P2010 = 900 x 82 = 73800 GDP 2020 = GDPbq x P2020
2000 x 92 GDP2020 2400 x 92 ⇨ 184000 = GDP2020 x 220800
Lượng GDP tăng trong giai đoạn 2010 - 2020:
184000 - 73800 ∆GDP 220800 – 73800
⇨ 110200 ∆GDP 147000 Mà ∆I = ∆GDP x ICOR
Lượng vốn đầu tư cần bổ sung trong kỳ để đạt mức GDP/ người năm 2020 dự kiến 10. Trần Thị Phương Anh
110200 x 4 ∆I 147000 x 4
⇨ 440800 ∆I 588000
b.Tốc độ tăng trưởng bình quân giai đoạn 2010-2020
g2010-2020 = 1√0 GDP2020/GDP2010 - 1
⇨ 9.57% g 2010-2020 11.58%
Tỷ lệ đầu tư cần có giai đoạn 2010-2020 i = g2010-2020 x ICOR
⇨ 38.28% i 46.32%
Document Outline

  • BÀI LÀM
  • BÀI LÀM
  • BÀI LÀM