Giáo án điện tử Toán 4 Bài 8 Chân trời sáng tạo: Giải bài toán bằng ba bước tính

Bài giảng PowerPoint Toán 4 Bài 8 Chân trời sáng tạo: Giải bài toán bằng ba bước tính hay nhất, với thiết kế hiện đại, dễ dàng chỉnh sửa giúp Giáo viên có thêm tài liệu tham khảo để soạn Giáo án Toán 4. Mời bạn đọc đón xem!

Chủ đề:
Môn:

Toán 4 2 K tài liệu

Thông tin:
11 trang 9 tháng trước

Bình luận

Vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để gửi bình luận.

Giáo án điện tử Toán 4 Bài 8 Chân trời sáng tạo: Giải bài toán bằng ba bước tính

Bài giảng PowerPoint Toán 4 Bài 8 Chân trời sáng tạo: Giải bài toán bằng ba bước tính hay nhất, với thiết kế hiện đại, dễ dàng chỉnh sửa giúp Giáo viên có thêm tài liệu tham khảo để soạn Giáo án Toán 4. Mời bạn đọc đón xem!

34 17 lượt tải Tải xuống
KHỞI ĐỘNG.
Em hãy trình bày các bước giải bài toán
bằng cách rút về đơn vị.
Giải bài toán bằng cách rút về đơn vị gồm
hai bước:
Bước1: Rút về đơn vị.
Bước 2: Tìm kết quả của bài toán.
Thứ năm ngày 27 tháng 9 năm 2023.
Toán
BÀI TOÁN GIẢI BẰNG BA BƯỚC NH.
- Làm quen với “ Bài toán giải bằng ba bước tính”; ôn tập
phương pháp (bồn bước) để giải bài toán có lời văn
- Vận dụng vào giải quyết vấn đề đơn giản.
- Học sinh có cơ hội phát triển năng lực tư duy và lập luận
toán học, giao tiếp toán học, giải quyết vấn đề toán học và
phẩm chất trung thực, chăm chỉ, trách nhiệm.
KHÁM PHÁ, HÌNH THÀNH
KIẾN THỨC MỚI.
Bài toán: An mua 3 cái bút chì 2 quyển vở. Mỗi cái bút chì có giá
4 500 đồng, mỗi quyển vở giá 7 500 đồng. Hỏi An đã mua cả vở
và bút chì hết bao nhiêu tiền?
Tóm tt
1 bút chì: 4 500 đồng
1 quyn vở : 7 500 đồng
3 bút chì và 2 quyển vở: ... đồng ?
Bài giải
Số &ền An mua bút chì là:
4500 × 3 = 13500 (đồng)
Số &ền An mua vở là:
7500 × 2 = 15000 (đồng)
Số &ền An mua bút chì và vở là:
13500 + 15000 = 28500 (đồng)
Đáp số: 28500 đồng.
Bài toán: An mua 3 cái bút chì 2 quyển vở. Mỗi cái bút chì giá 4 500
đồng, mỗi quyển vở giá 7 500 đồng. Hỏi An đã mua cả vở và bút chì hết
bao nhiêu tiền?
Tóm tắt
1 bút chì: 4 500 đồng
1 quyển vở : 7 500 đồng
3 bút chì và 2 quyển vở: ... đồng ?
Số tiền An mua bút chì là:
4500 × 3 = 13500 (đồng)
Số tiền An mua vở là:
7500 × 2 = 15000 (đồng)
Số tiền An mua bút chì và vở là:
13500 + 15000 = 28500 (đồng)
Đáp số: 28500 đồng.
4500 × 3 = 13500 (đồng)
An mua bút chì hết 13 500 đồng.
7500 × 2 = 15000 (đồng)
An mua vở hết 15 000 đồng.
13500 + 15000 = 28500 (đồng)
An mua bút chì và vở hết 28 500 đồng.
Bài giải
Tóm tt
1 bao khoai tây: 25 kg
1 bao khoai lang: 20 kg
5 bao khoai tây và 3 bao khoai lang: ... kg?
Bài giải
25 × 5 = 75
20 × 3 = 60
75 + 60 = 135
Khối lượng khoai tây là:
25 × 5 = 125 (kg)
Khối lượng khoai lang là:
20 × 3 = 60 (kg)
Khối lượng khoai tây và khoai lang xe đó chở
là:
125 + 60 = 185 (kg)
Đáp số: 185 kg.
25 × 5 = 125 (kg)
Khi lưng khoai tây chiếc xe đó ch là 125 kg.
20 × 2 = 60 (kg)
Khi lưng khoai lang chiếc xe đó ch là 60 kg.
125 + 60 = 185 (kg)
Chiếc xe đó ch tt c 185 kg khoai tây và khoai
lang.
Bài giải
1 hộp sữa: 8 000 đồng
1 kg đường: 22 000 đồng
4 hộp sữa và 2 kg đường: ... đồng?
Bài giải
8 000 × 4 = 32 000
Mẹ mua sữa hết 32 000 đồng.
22 000 × 2 = 44 000
Mẹ mua đường hết 44 000 đồng.
32 000 + 44 000 = 76 000
Mẹ mua cả đường và sữa hết 76 000 đồng.
Tóm tt
| 1/11

Preview text:

KHỞI ĐỘNG.
Em hãy trình bày các bước giải bài toán
bằng cách rút về đơn vị.

Giải bài toán bằng cách rút về đơn vị gồm hai bước:
Bước1: Rút về đơn vị.
Bước 2: Tìm kết quả của bài toán.

Thứ năm ngày 27 tháng 9 năm 2023. Toán
BÀI TOÁN GIẢI BẰNG BA BƯỚC TÍNH.
- Làm quen với “ Bài toán giải bằng ba bước tính”; ôn tập
phương pháp (bồn bước) để giải bài toán có lời văn
- Vận dụng vào giải quyết vấn đề đơn giản.
- Học sinh có cơ hội phát triển năng lực tư duy và lập luận
toán học, giao tiếp toán học, giải quyết vấn đề toán học và
phẩm chất trung thực, chăm chỉ, trách nhiệm.
KHÁM PHÁ, HÌNH THÀNH KIẾN THỨC MỚI.
Bài toán: An mua 3 cái bút chì và 2 quyển vở. Mỗi cái bút chì có giá
4 500 đồng, mỗi quyển vở có giá 7 500 đồng. Hỏi An đã mua cả vở
và bút chì hết bao nhiêu tiền? Tóm tắt Bài giải
Số tiền An mua bút chì là: 1 bút chì: 4 500 đồng 4500 × 3 = 13500 (đồng) 1 quyển vở : 7 500 đồng Số tiền An mua vở là:
3 bút chì và 2 quyển vở: ... đồng ? 7500 × 2 = 15000 (đồng)
Số tiền An mua bút chì và vở là:
13500 + 15000 = 28500 (đồng) Đáp số: 28500 đồng.
Bài toán: An mua 3 cái bút chì và 2 quyển vở. Mỗi cái bút chì có giá 4 500
đồng, mỗi quyển vở có giá 7 500 đồng. Hỏi An đã mua cả vở và bút chì hết bao nhiêu tiền? Tóm tắt 1 bút chì: 4 500 đồng 1 quyển vở : 7 500 đồng
3 bút chì và 2 quyển vở: ... đồng ? Bài giải
Số tiền An mua bút chì là: 4500 × 3 = 13500 (đồng) 4500 × 3 = 13500 (đồng)
An mua bút chì hết 13 500 đồng. Số tiền An mua vở là: 7500 × 2 = 15000 (đồng) 7500 × 2 = 15000 (đồng)
An mua vở hết 15 000 đồng.
Số tiền An mua bút chì và vở là:
13500 + 15000 = 28500 (đồng)
13500 + 15000 = 28500 (đồng)
An mua bút chì và vở hết 28 500 đồng. Đáp số: 28500 đồng. Tóm tắt Bài giải 1 bao khoai tây: 25 kg 25 × 5 = 75 20 × 3 = 60 1 bao khoai lang: 20 kg 75 + 60 = 135
5 bao khoai tây và 3 bao khoai lang: ... kg? Bài giải
Khối lượng khoai tây là: 25 × 5 = 125 (kg) 25 × 5 = 125 (kg)
Khối lượng khoai tây chiếc xe đó chở là 125 kg.
Khối lượng khoai lang là: 20 × 2 = 60 (kg) 20 × 3 = 60 (kg)
Khối lượng khoai lang chiếc xe đó chở là 60 kg.
Khối lượng khoai tây và khoai lang xe đó chở 125 + 60 = 185 (kg) là:
Chiếc xe đó chở tất cả 185 kg khoai tây và khoai 125 + 60 = 185 (kg) lang. Đáp số: 185 kg. Tóm tắt 1 hộp sữa: 8 000 đồng 1 kg đường: 22 000 đồng
4 hộp sữa và 2 kg đường: ... đồng? Bài giải 8 000 × 4 = 32 000
Mẹ mua sữa hết 32 000 đồng. 22 000 × 2 = 44 000
Mẹ mua đường hết 44 000 đồng. 32 000 + 44 000 = 76 000
Mẹ mua cả đường và sữa hết 76 000 đồng.
Document Outline

  • Slide 1
  • Slide 2
  • Slide 3
  • Slide 4
  • Slide 5
  • Slide 6
  • Slide 7
  • Slide 8
  • Slide 9
  • Slide 10
  • Slide 11