Giáo án điện tử Toán 4 Chân trời sáng tạo: Em làm được những gì

Bài giảng PowerPoint Tiếng Việt 4 Luyện từ và câu Chân trời sáng tạo: Biện pháp nhân hóa hay nhất, với thiết kế hiện đại, dễ dàng chỉnh sửa giúp Giáo viên có thêm tài liệu tham khảo để soạn Giáo án Tiếng Việt 4. Mời bạn đọc đón xem!

Chủ đề:
Môn:

Toán 4 2 K tài liệu

Thông tin:
16 trang 9 tháng trước

Bình luận

Vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để gửi bình luận.

Giáo án điện tử Toán 4 Chân trời sáng tạo: Em làm được những gì

Bài giảng PowerPoint Tiếng Việt 4 Luyện từ và câu Chân trời sáng tạo: Biện pháp nhân hóa hay nhất, với thiết kế hiện đại, dễ dàng chỉnh sửa giúp Giáo viên có thêm tài liệu tham khảo để soạn Giáo án Tiếng Việt 4. Mời bạn đọc đón xem!

33 17 lượt tải Tải xuống
Tuần
6
Toán
Em làm đưc nhng gì?
Em làm đưc nhng gì?
Bài 15
GV: Nguyn Phan Minh Hiếu
VIT NAM ĐT C TÔIVIT NAM ĐT C TÔI
Tiết toán hôm nay xe lửa sẽ đưa
chúng ta đi khám phá Việt Nam!
Nào chúng mình cùng đi thôi!
1
Tính giá trị của biểu thức.
a) 36 + 12 + 14 + 38
= (36 + 14) + (12 + 38)
= 50 + 50
= 100
b) 2 x 3 x 5 000
= (2 x 5 000) x 3
= 1 000 x 3
= 3 000
c) 9 x 13 + 9 x 7
= 9 x (13 + 7)
= 9 x 20
= 180
(24 + 7) x 2 = 62 (cm)
24 x 7 = 168 (cm
2
)
Tính chu vi và diện tích hình chữ nhật (theo mẫu).
a b P = (a + b) x 2
S = a x b
12 cm
9 cm
(12 + 9) x 2 = 42 (cm) 12 x 9 = 108 (cm
2
)
24 cm
7 cm
a
b
P = (a+b)x2
S = a xb
a
b
a) Trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều
hơn số hình tròn màu đỏ bao nhu?
3
Cách 1:
14 x 3
= 42 - 12
-
4 x 3
= 30
a) Trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều
hơn số hình tròn màu đỏ bao nhu?
3
Cách 2:
(14 4)
= 10 x 3
x 3
= 30
3
hàng
a) Trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều
hơn số hình tròn màu đỏ bao nhu?
3
Cách 1: 14 x 3 4 x 3 = 42 12 = 30
So sánh giá tr hai biu thc:
Cách 2: (14 4) x 3 = 10 x 3 = 30
(14 4) x 3 .. 14 x 3 4 x 3
=
29 x 2 - 9 x 2
7 x 214 - 7 x 14
= (29 - 9) x 2
= 20 x 2
= 40
= 7 x (214 - 14)
= 7 x 200
= 1 400
Mu: 14 x 3 4 x 3
b) Tính (theo mẫu).
= (14 4) x 3
= 10 x 3
= 30
Mẹ mua 2 kg hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại
hết 87 000 đồng. Hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn,
mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?
4
Bưc 1:
Tìm giá tin 1 kg cam m mua.
Bưc 2:
Tìm giá tin 1 kg cam ba mua.
Bưc 3:
So sánh và tính hiu.
* Bưc 1 và bưc 2 có th đi cho nhau.
Giải
Số ền mẹ mua 1 kg cam:
52 000 : 2 = 26 000 (đồng)
Số ền ba mua 1 kg cam:
87 000 : 3 = 29 000 (đồng)
Ta thấy: 29 000 > 26 000 nên mẹ mua cam giá rẻ hơn.
Với mỗi ki-lô-gam cam, mẹ mua rẻ hơn ba:
29 000 – 26 000 = 3 000 (đồng)
Đáp số: 3 000 đồng.
Mẹ mua 2 kg hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại
hết 87 000 đồng. Hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn,
mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?
4
Xem video bài hát: “Việt Nam và những chuyến đi”
Toán
TM BIT
VÀ HN GP LI
TM BIT
VÀ HN GP LI
| 1/16

Preview text:

Tuần Toán Bài 15 6
Em làm được những gì?
GV: Nguyễn Phan Minh Hiếu
VIỆT NAM ĐẤT NƯỚC TÔI
Tiết toán hôm nay xe lửa sẽ đưa
chúng ta đi khám phá Việt Nam!
Nào chúng mình cùng đi thôi!
1 Tính giá trị của biểu thức.
a) 36 + 12 + 14 + 38 = (36 + 14) + (12 + 38) = 50 + 50 = 100
b) 2 x 3 x 5 000 = (2 x 5 000) x 3 = 1 000 x 3 = 3 000
c) 9 x 13 + 9 x 7 = 9 x (13 + 7) = 9 x 20 = 180
Tính chu vi và diện tích hình chữ nhật (theo mẫu). a b P = (a + b) x 2 S = a x b 12 cm
9 cm (12 + 9) x 2 = 42 (cm) 12 x 9 = 108 (cm2) 24 cm 7 cm (24 + 7) x 2 = 62 (cm) 24 x 7 = 168 (cm2) a a b P = (a+b)x2 b S = a xb
a) Trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều
3 hơn số hình tròn màu đỏ là bao nhiêu? Cách 1: 14 x 3 - 4 x 3 = 42 - 12 = 30
a) Trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều
3 hơn số hình tròn màu đỏ là bao nhiêu? 3 hàng Cách 2: (14 – 4) x 3 = 10 x 3 = 30
a) Trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều
3 hơn số hình tròn màu đỏ là bao nhiêu?
Cách 1: 14 x 3 – 4 x 3 = 42 – 12 = 30
Cách 2: (14 – 4) x 3 = 10 x 3 = 30
So sánh giá trị hai biểu thức: (14 – 4) x 3 …. =. 14 x 3 – 4 x 3 b) Tính (theo mẫu).
Mẫu: 14 x 3 – 4 x 3 = (14 – 4) x 3 = 10 x 3 = 30 29 x 2 - 9 x 2 7 x 214 - 7 x 14 = (29 - 9) x 2 = 7 x (214 - 14) = 20 x 2 = 7 x 200 = 40 = 1 400
4 Mẹ mua 2 kg hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại
hết 87 000 đồng. Hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn,
mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?
Bước 1: Tìm giá tiền 1 kg cam mẹ mua.
Bước 2: Tìm giá tiền 1 kg cam ba mua.
Bước 3: So sánh và tính hiệu.
* Bước 1 và bước 2 có thể đổi cho nhau.
4 Mẹ mua 2 kg hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại
hết 87 000 đồng. Hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn,
mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền? Giải
Số tiền mẹ mua 1 kg cam:
52 000 : 2 = 26 000 (đồng)
Số tiền ba mua 1 kg cam:
87 000 : 3 = 29 000 (đồng)
Ta thấy: 29 000 > 26 000 nên mẹ mua cam giá rẻ hơn.
Với mỗi ki-lô-gam cam, mẹ mua rẻ hơn ba:

29 000 – 26 000 = 3 000 (đồng)
Đáp số: 3 000 đồng.
Xem video bài hát: “Việt Nam và những chuyến đi” Toán TẠM BIỆT VÀ V HẸN GẶP LẠI
Document Outline

  • Slide 1
  • Slide 2
  • Slide 3
  • Slide 4
  • Slide 5
  • Slide 6
  • Slide 7
  • Slide 8
  • Slide 9
  • Slide 10
  • Slide 11
  • Slide 12
  • Slide 13
  • Slide 14
  • Slide 15
  • Slide 16