Bài 1: Giả định việc thuê giảng viên đại học của một trường đại học có thể coi là
độc quyền mua.
Cầu về giảng viên đại học được xác định như sau:
W = 30.000 – 125L (L là số giảng viên)
Cung về giảng viên được xác định:
W = 1.000 + 75L
Yêu cầu:
1. Nếu trường đại học sử dụng lợi thế của độc quyền mua, thì có bao nhiêu
giảng viên được tuyển và mức lương trả cho họ là bao nhiêu?
2. Ngược lại, nếu trường đại học gặp đường cung vô hạn, giảng viên với mức
lương 5.000USD có bao nhiêu người được tuyển?
Hướng dẫn:
1. MV trùng với đường cầu về giảng viên đại học
MV = 30.000 – 125L
Chi tiêu bình quân (AE) trùng với đường cung về giảng viên
AE = 1.000 + 75L
TE = AE.L = 1000L + 75L2
ME = TE’ = 1000 + 150L
Trường đại học thuê giảng viên tại: MV = ME
30.000 -125L = 1.000 + 150L => L*…
2. W = 5.000
=> Trường đại học thuê giảng viên tại: MV = ME = W
Bài 2:
Giả định để đầu tư xây dựng 1 nhà máy điện phải mất 1 năm, phải chi ngay ban
đầu 5 triệu USD và 5 triệu USD vào đầu năm sau. Năm đầu tiên hoạt động (năm
thứ 3) kế hoạch lỗ là 1 triệu USD và năm thứ hai hoạt động lỗ 0.5 triệu USD. Sau
đó lãi tính đều 16 năm tiếp theo là 0,96 triệu USD. Cuối năm thứ 20 bán nhà máy
với giá 1 triệu USD.
Nếu suất chiết khấu là 4% thì NPV của những luồng tiền trên là bao nhiêu? Đánh
giá về hiệu quả đầu tư.
Hướng dẫn:
0 1 2 3 4 19 20
C 5 5
T -1 -0,5 0,96 0,96 1,96
NPV = -1/(1+4%) – 0,5/(1+4%) + 0,96/(1+4%) +…+ 0,96/(1+4%) + 3 4 5 19
1,96/(1+4%)20 – (5 + 5/(1+4%)) = ….
Đánh giá: Nếu NPV > 0 => Dự án đầu tư có hiệu quả, nên đầu tư
Nếu NPV < 0 => Dự án đầu tư không hiệu quả, không nên đầu tư

Preview text:

Bài 1: Giả định việc thuê giảng viên đại học của một trường đại học có thể coi là độc quyền mua.
Cầu về giảng viên đại học được xác định như sau:
W = 30.000 – 125L (L là số giảng viên)
Cung về giảng viên được xác định: W = 1.000 + 75L Yêu cầu:
1. Nếu trường đại học sử dụng lợi thế của độc quyền mua, thì có bao nhiêu
giảng viên được tuyển và mức lương trả cho họ là bao nhiêu?
2. Ngược lại, nếu trường đại học gặp đường cung vô hạn, giảng viên với mức
lương 5.000USD có bao nhiêu người được tuyển? Hướng dẫn:
1. MV trùng với đường cầu về giảng viên đại học MV = 30.000 – 125L
Chi tiêu bình quân (AE) trùng với đường cung về giảng viên AE = 1.000 + 75L TE = AE.L = 1000L + 75L2 ME = TE’ = 1000 + 150L
Trường đại học thuê giảng viên tại: MV = ME
30.000 -125L = 1.000 + 150L => L*… 2. W = 5.000
=> Trường đại học thuê giảng viên tại: MV = ME = W Bài 2:
Giả định để đầu tư xây dựng 1 nhà máy điện phải mất 1 năm, phải chi ngay ban
đầu 5 triệu USD và 5 triệu USD vào đầu năm sau. Năm đầu tiên hoạt động (năm
thứ 3) kế hoạch lỗ là 1 triệu USD và năm thứ hai hoạt động lỗ 0.5 triệu USD. Sau
đó lãi tính đều 16 năm tiếp theo là 0,96 triệu USD. Cuối năm thứ 20 bán nhà máy với giá 1 triệu USD.
Nếu suất chiết khấu là 4% thì NPV của những luồng tiền trên là bao nhiêu? Đánh
giá về hiệu quả đầu tư. Hướng dẫn: 0 1 2 3 4 19 20 C 5 5 T -1 -0,5 0,96 0,96 1,96
NPV = -1/(1+4%)3 – 0,5/(1+4%)4 + 0,96/(1+4%)5 +…+ 0,96/(1+4%)19 +
1,96/(1+4%)20 – (5 + 5/(1+4%)) = ….
Đánh giá: Nếu NPV > 0 => Dự án đầu tư có hiệu quả, nên đầu tư
Nếu NPV < 0 => Dự án đầu tư không hiệu quả, không nên đầu tư