-
Thông tin
-
Quiz
Bài tập vận dụng Kinh tế chính trị chương 2 | Đại học Nội Vụ Hà Nội
Câu 1: Trong 8 giờ sản xuất được 16 sản phẩm có tổng giatrị là 80 đô-la. Hỏi giá trị tổng sản phẩm làm ra trong ngày và giá trị của một sản phẩm là bao nhiêu, nếu:a) Năng suất tăng lên 2 lân.b) Cường độ lao động tăng lên 1,5 lân.Tài liệu giúp bạn tham khảo ôn tập và đạt kết quả cao. Mời bạn đọc đón xem.
Kinh tế chính trị (KTCT) 50 tài liệu
Đại Học Nội Vụ Hà Nội 1.1 K tài liệu
Bài tập vận dụng Kinh tế chính trị chương 2 | Đại học Nội Vụ Hà Nội
Câu 1: Trong 8 giờ sản xuất được 16 sản phẩm có tổng giatrị là 80 đô-la. Hỏi giá trị tổng sản phẩm làm ra trong ngày và giá trị của một sản phẩm là bao nhiêu, nếu:a) Năng suất tăng lên 2 lân.b) Cường độ lao động tăng lên 1,5 lân.Tài liệu giúp bạn tham khảo ôn tập và đạt kết quả cao. Mời bạn đọc đón xem.
Môn: Kinh tế chính trị (KTCT) 50 tài liệu
Trường: Đại Học Nội Vụ Hà Nội 1.1 K tài liệu
Thông tin:
Tác giả:








Preview text:
lOMoAR cPSD| 45438797 B - BÀI TẬP.
BÀI TẬP VẬN DỤNG CHƯƠNG 2
Câu 1: Trong 8 giờ ả s n xuâất được 16 s n ph m có t ng giáả ẩ
ổ tr là 80 đô-la. Hị ỏi giá tr tị ổng s n ph m làm ra trong ngàyả
ẩ và giá tr cị ủa mộ ảt s n ph m là bao nhiêu, nêuấ :ẩ
a) Năng suâất tăng lên 2 lânầ .
b)Cường độ lao động tăng lên 1,5 lânầ L i gi iờ ả
Lượng giá tr c a m t hàng hóa t l thu n v i lị ủ ộ ỉ ệ ậ ớ ượng lao đ
ngộ hao phí và t l ngh ch v i năng suấất lao đ ng, v y:ỉ ệ ị ớ ộ ậ
a) Khi năng suấất lao đ ng tăng lên 2 lấnầ thì lộ ượng s n pả h m
s nẩ ả xuấất được tăng lên 2 lấnầ = 16sp *2 = 32sp
do lượng lao đ ng hao phí làm ra 32sp vấnẫ là 8 gi , nên ộ ờ
lượng giá tr c a chúng vấấn là 80 USD, do đó giá tr c a 1 sp sẽẫ
giamẽị ủ ị ủ xuốấng 2 lấần = 80 USD / 32 = 2,5 USD
b) Khi cường đ lao đ ng tăng lên 1,5 lấnầ thì lộ ộ ượng s n ph mả
ẩ s n xuấất đả ược tăng lên 1,5 lấần = 16sp *2 = 24 sp
Cường độ lao đ ng tăng lên 1.5 lấần t c sộ ứ ự hao phí ho t đ ngạ ộ
trong kho ng th i gian đó tăng lên 1.5 lấần, do đó trong th i gianả ờ
ờ đó t o ra lạ ượng giá tr l n h m 1,5 lấần = 80 USD * 1,5 = 120 USD.ị ớ ơ
Nh v y, giá tr c a 1 sp khống đ i = 120/24 = 5 USDư ậ ị ủ ổ lOMoAR cPSD| 45438797
BÀI TẬP VẬN DỤNG CHƯƠNG 3
Bài 1: Một do nh nghi p s n xuâất 1 tháng đạ ệ ả ược 1000 s nả
ph m. Trong đó tẩ ư ả b n đâầu tư là 100.000 USD, câấu t o hạ
ữu cơ c/v = 4/1, t suâất giá tr th ng dỷ ị ặ ư là 200%. Tính giá
trị của một đơn v s n ph m và kêất câấu giá tr cị ả ẩ ị ủa nó.
T b n đấuầ t : c + v = 100.000 USDư ả ư
Cấấu t o h u c : c/v = 4/1 => c = 4vạ ữ ơ
=> c = 80.000; v = 20.000
T suấất giá tr th ng d : m’ = (m/v).100% = 200% => m = 2vỷ ị ặ ư
Ta có: w = c+v+m = 80.000+20.000+2x20.000 = 140.000 USD
Giá tr c a 1 đ n v s n ph m: 140.000/1.000 = 140 USDị ủ ơ ị ả ẩ
Kêất cấấu giá tr : w = 80c + 20v +40m.ị
Bài 2: Mộ ư ảt t b n có câuấ t o hạ ữu cơ là 9/1, nguyên li u vàệ
v t li u phậ ệ ụ gâấp 2 lâần tiêần thuê lao động. Hãy xác đ nhị
lượng tư ả b n côấ đ nh, lị ượng tư ả b n lưu động, lượng tư b
n bâất biênấ , lả ượng tư ả b n khả biêấn? Biêất rănầ g quy mô
tư b n đâầu tả ư là 1.000.000 USD.
- Cấấu t o h u c : c/v = 9/1 => c = 9v ạ ữ ơ (1)
T b n đấuầ t : c + v = 1.000.000 (2)ư ả ư
T (1) và (2) => c = 900.000; v = 100.000ừ lOMoAR cPSD| 45438797
T b n bấất biêấn = c= 900.000 USDư ả
T b n kh biêấn = v = 100.000 USDư ả ả
Nguyên li u và v t li u ph gấấp 2 lấần tiêần thuê lao đ ngệ ậ ệ ụ ộ :
=> C2 = 2v = 2 x 100.000 = 200.000 USD T b n l u đ ng = Cư ả ư ộ 2 + v = 200.000 + 100.000 = 300.000 USD
T b n cốấ đ như ả ị : C1 = C – C2 = 900.000 – 200.000 = 700.000 USD
Bài 3: Mộ ư ảt t b n có 500.000 USD nhà xưởng, 200.000 USD
thiêất b máy móc, nguyên li u và v t li u phị ệ ậ ệ ụ gâấp 2 lânầ
tiêần thuê lao động. Hãy xác đ nh lị ượng tư ả b n côấ đ nh, lị
ượng tư b n lả ưu động, lượng tư ả b n bâất biêấn, lượng tư ả
b n khả biênấ ? Biêất rănầ g quy mô tư ả ứ b n ng trước là
1.000.000 USD. T b n cốấ đ nh Cư ả ị 1 = 500.000 + 200.000 =
700.000 USD nguyên li u và v t li u ph gấấp 2 lấnầ tiêần thuê lao đ
ngệ ậ ệ ụ ộ : => C2 = 2v
T b n ng trư ả ứước : k=c+v =1.000.000 USD
=> 700.000 + 2v + v = 1.000.000 => v = 100.000
=> T b n kh biêấn = v =100.000 USDư ả ả
=> T b n l u đ ngư ả ư ộ = C2 + v= 2v +v = 300.000
=> T b n bấất biêấn: c =cư ả 1+c2= 700.000 + 2x100.000 =900.000
USD Bài 4: Một doanh nghi p tệ ư ả b n câần thuê bao nhiêu lOMoAR cPSD| 45438797
công nhân để trong cả năm thu được 360.000 USD giá tr th
ngị ặ dư. Biêất răầng t suâất giá tr th ng dỷ ị ặ ư là 300% và
tiêần công trả cho môỗi công nhân là 200 USD/tháng, câuấ t
o hạ ữu cơ là 4/1.
Lương/tháng/cống nhấn = 200 USD
=> Lương/năm/cống nhấn = 200x12 = 2400 USD
T suấất giá tr th ng d : m’ = (m/v).100% = 300%ỷ ị ặ ư => m = 3v
Mà: giá tr th ng d : m = 360.000 USDị ặ ư
=> v = 360.000/3 = 120.000 USD
=> sốấ cống nhấn doanh nghi p cấần ph i thuê là: ệ ả
120.000 / 2400 = 50 người
Bài 5: Trong quá trình s n xuâất s n ph m, hao mòn thiêất bả
ả ẩ ị và máy móc là 100.000 USD. Chi phí nguyên li u, v t liệ ậ
ệu và nhiên li u là 300.000 USD. Hãy xác đ nh chi phí tệ ị ư ả b
n khả biênỗ nêấu biêất rănầ g giá tr s n ph m là 1 tri u USD vàị
ả ẩ ệ trình độ bóc lột là 200%. CT: w = c + v + m (1)
C = 300.000 + 100.000 = 400.000 USD m’
= (m/v).100% = 200% ↔ m = 2v lOMoAR cPSD| 45438797
Thay vào (1) => 1.000.000 = 400.000 + v + 2v
=> 600.000 = 3v ↔ v = 200.000
Bài 6: 100 công nhân làm thuê s n xuâả
ất 1 tháng được 12.500
đơn vị s n ph m vả ẩ
ới chi phí tư ả b n bâất biên là 250.000 USD. Giá tr sấ
ị ức lao động 1 tháng của môỗi công nhânlà 250
USD, t suâỷ ất giá tr th ng dị ặ
ư là 300%. Hãy xác đ nh giá tr cị ị
ủa một đơn v s n ph m và kêị ả ẩ ất
câấugiá tr cị ủa s n ph mđóảẩ .
Lương/ tháng/cống nhấn = 250 USD ,
có 100 CN ↔ v = 250 x 100 =25.000( v – chi phí tr lả ương cho
CN) T suấất giá tr th ng d : m’ = (m/v).100% = 300% ỷ ị ặ ư
↔ m = 3v T b n bấất biêấn: c = 250.00 USDư ả ta có : w = c + v + m
w = 250.000 + 25.000 + 25.000 * 3= 350.000 USD
=> giá tr c a m t đ n v s n ph m là: 350.000 / 12.500 = ị ủ ộ ơ ị ả ẩ 28 (USD)
Cách thiêất l p kêất cấấu c a 1 sp, chia 2 vêấ cho t ng sốấ sp :ậ ủ
ổ ↔ w(1 sp) = 20c + 2v + 6m .
Bài 7: Tư ả b n đâầu tư 900 ngàn đô-la, trong đó bỏ vào tư li u
s n xuâất 780 ngàn đô-la. Sôấ công nhân làm thuê thu hútệ ả
vào s n xuâất là 400 ngả ười. Hãy xác đ nh khôấi lị ượng giá lOMoAR cPSD| 45438797
trị mới do một công nhân t o ra, biêất rănầ g t xuâất giá tr tạ ỷ
ị h ngặ dư là 200%.
T xuấất giá tr th ng d : m’ = m/v * 100% = 200% => m = 2v ỷ ị ặ ư
TB bấất biêấn + TB kh biêấn = TB b
raả ỏ c + v = 900.000 USD
=> v = 900.000 – 780.000 = 120.000 (USD)
=> m = 2v = 2 x 120.000 = 240.000 (USD)
↔ ∑giá tr m i do CN làm ra = m + v = 360.000 USD ị ớ
↔ giá tr 1 cống nhấn làm ra = 360.000 / 400 = 900 USDị
Bài 8: Ngày làm vi c 8 giệ ờ thì m’=300%. Sau đó, nhà tư ả b n
kéo dài ngày làm vi c đênấ 10 giệ ờ. Trình độ bóc lột trong xí
nghi p thay đôấi nhệ ư thêấ nào nêuấ giá tr sị ức lao động
không thay đổi. Nhà tư ả b n tăng thêm giá tr thăng dị ư bănầ
g phương pháp nào? Lời gi i:ả
Gi thiêất cho giá tr s c lao đ ng khống đ i có nghĩa là tiêần cốngả ị ứ
ộ ổ mà nhà t b n tr cho cống nhấn vấẫn gi nguyên: ư ả ả ữ
Ta có: m’ = m/v = 300% => m = 3v
(m là giá tr th ng d , v là tiêần cống c a cống nhấn) ị ặ ư ủ Th i
gianờ lao đ ng th ng dộ ặ ư gấấp 3 lấần th i gian lao đ ng tấất yêuấ lOMoAR cPSD| 45438797
.ờ ộ Mà 1 ngày ph i làm 8h. Do đó, th i gian lao đ ng tấất yêấu là 2h
và th iả ờ ộ ờ gian lao đ ng th ng d là 6h. ộ ặ ư
Sau đó nhà tư ả b n kéo dài th i gian lao đ ng lên 2h n a, t c làờ ộ ữ
ứ kéo dài th i gian lao đ ng th ng d lên thành 8h: ờ ộ ặ ư
m’ = m/v = (6+2)/ 2 = 4 = 400%
Phương pháp tăng thêm giá tr th ng dị ặ ư trên được th c hi nự ệ
băầng cách kéo dài ngày lao đ ng trong khi giá tr s c lao đ ng vàộ ị
ứ ộ th i gian lao đ ng tấất yêấu khống thay đ i ờ ộ ổ đó là phương
pháp s n xuấất giá tr th ng d tuy t đốấiả ị ặ ư ệ .
* Kêất lu n: +) m’ tăng t 300% lên thành 400%ậ ừ
+)Phương pháp s n xuấất giá tr th ng d tuy t đốấi.ả ị ặ ư ệ
Bài 9: Ngày làm vi c 8 giệ ờ, thời gian lao động th ng dặ ư là 4
giờ. Sau đó tăng năng suâất lao động trong các ngành s nả
xuâất v t ph m tiêu dùng nên hàng hoá ậ ẩ ở những ngành này
rẻ ơ h n trước 2 lâần. Trình độ bóc lột thay đổi như thêấ nào
nêấu độ dài ngày lao động không thay đổi? Dùng phương
pháp bóc lột giá tr th ng dị ặ ư nào?
% Ban đấuầ : m’ = m/v = 4/4 = 100%
* Khi tăng năng suấất lên 2 lấần thì hàng hóa nh ng ngành này rở
ữ ẻ h n trơ ước 2 lấần, điêầu đó có nghĩa là giá tr s c lao đ ng r đi lOMoAR cPSD| 45438797
2ị ứ ộ ẻ lấnầ . Vì v y, tậ ừ 4h lao đ ng tấất yêấu thì bấy gi cống
nhấộ ờ n ch laoỉ đ ng 2h là có th t o ra 1 lộ ể ạ ượng giá tr m i
băầng v i giá tr s cị ớ ớ ị ứ lao đ ng c a mình. Khi đó c cấấu lao đ
ng c a cống nhấn trongộ ủ ơ ộ ủ ngày là:
2h lao đ ng tấất yêuấ ộ6h lao đ ng th ng dộ ặ ư
=> m’ = 6/2 =3 = 300%
Phương pháp tăng thêm giá tr th ng dị ặ ư trên được th c hi nự ệ
băầng cách tăng năng suấất lao đ ng, rút ngăấn th i gian lao đ ngộ
ờ ộ tấất yêuấ trong khi độ dài ngày lao đ ng khống thay đ i ộ ổ đó
là phương pháp s n xuấất giá tr th ng d tả ị ặ ư ương đốấi.
* Kêất lu n: m’ tăng t 100% lên thành 300% ậ ừ
Phương pháp s n xuấất giá tr th ng d tả ị ặ ư ương đốấi