





Preview text:
ÔN TẬP CHƯƠNG QUẢN TRỊ TỒN KHO I
Tổng quan về tồn kho
1. Lúa 1 năm thu hoạch 2 vụ, người tiêu dùng mua gạo ăn quanh năm. Vậy trên toàn chuỗi, ai sẽ tồn kho gạo ?
2. Cà phê 1 năm thu hoạch 1 vụ, người tiêu dùng uống cà phê quanh năm. Vậy trên toàn chuỗi, ai sẽ tồn kho cà phê ?
3. Có phải tồn kho càng nhiều chi phí càng tăng không?
4. Tại sao tồn kho càng nhiều thì số lần đi mua càng ít?
5. Tại sao mua càng nhiều thì giá lại càng giảm? ( chiết khấu giảm giá )
6. Nêu các giả thuyết của mô hình EOQ? II
Quy mô đặt hàng hiệu quả EOQ Bài toán số 1
Nhu cầu máy tính tại Best Buy là 12000 sản phẩm/năm. Chi phí cố định cho mỗi lần đặt hàng là
4000. Chi phí nắm giữ tồn kho là 100 đồng/sản phẩm/năm.
a. Tính quy mô đặt hàng hiệu quả và các tham số của mô hình tồn kho.
b. Giả sử mỗi xe chở được tối đa 1000 sản phẩm thì doanh nghiệp nên đặt hàng khối lượng bao
nhiêu? Tính các tham số của mô hình tồn kho.
c. Giả sử mỗi xe chở được tối đa 900 sản phẩm thì doanh nghiệp nên đặt hàng khối lượng bao
nhiêu? Tính các tham số của mô hình tồn kho.
Q tối ưu = EOQ = 980 sản phẩm nhưng xe chỉ chở được tối đa 900 sản phẩm nên quyết định mua 900 sản phẩm
d. Giả sử mỗi xe chở được tối đa 900 sản phẩm, nếu thêu thêm 1 xe thì chi phí đặt hàng sẽ tăng
thêm 2000. Doanh nghiệp nên đặt hàng khối lượng bao nhiêu và nên thuê mấy xe? Tính các
tham số của mô hình tồn kho. Nhu cầu D=12000 H=100
Nếu thuê 1 xe thì S=4000 và sẽ chở được 900 sản phẩm nghĩa là Q ≤ 900 EOQ=980
Vì EOQ>900 nên đặt hàng Q=900 (vì xe chỉ chở tối đa 900 sản phẩm)
Tổng CP TC1= Q*H/2+D*S/Q= 98333
Nếu thuê 2 xe thì S=4000+2000=6000 và xe sẽ chở được 1800 sản phẩm nghĩalà Q phải nhỏ hơn hoặc bằng 1800 EOQ=1200
Vì EOQ<1800 nên đặt hàng Q=EOQ=1200
Tổng CP TC2= Q*H/2+D*S/Q=120000 Vì TC1Q=EOQ 900 Tồn kho bình quân I 450
Chi phí nắm giữ tồn kho I*H 45000
Số lần đặt hàng trong năm n=D/Q 12000/900=13.3 Chi phí đặt hàng n*S 13.3*4000=53200 Tổng chi phí = I*H+n*S 98200 Bài toán 2:
Nhu cầu máy tính tại Best Buy là 10.000 sản phẩm/năm. Chi phí cố định cho mỗi lần đặt hàng là
7000. Chi phí nắm giữ tồn kho là 50 đồng/sản phẩm/tháng.
a. Mỗi lần mua hàng bạn sẽ quyết định mua khối lượng Q bằng bao nhiêu? D=10000, S=7000, H=50*12=600 Q=483
b. Giả sử mỗi xe chỉ chở được tối đa 500 sản phẩm, mỗi lần mua, bạn sẽ quyết định mua bao nhiêu sản phẩm?
Vì Q tối ưu bằng 483 mà xe chở tối đa 500 sp(Q<500). Vậy xe chở 483 sảnphẩm để tối ưu hóa chi phí
c. Giả sử mỗi xe chở được 450 sản phẩm, mỗi lần mua, bạn sẽ quyết định mua bao nhiêu sản phẩm?
Q tối ưu= EOQ= 483 sản phẩm xe chỉ chở được 450 sản phẩm nên quyết địnhmua 450 sản phẩm
d. Giả sử chi phí đặt hàng là 7.000 cho việc thuê 1 xe chở được 450 sản phẩm, mỗi lần thuê
thêm 1 xe nữa thì chi phí đặt hàng sẽ tăng thêm 1.000. Mỗi lần mua, bạn sẽ quyết định mua bao nhiêu sản phẩm? Nhu cầu D=10.000 H=50*12=600
Nếu thuê 1 xe thì S=7000 và sẽ chở được 450 sản phẩm nghĩa là Q phải nhỏ hơn hoặc bằng 450 EOQ = 483
Vì EOQ>450 nên đặt hàng Q=450 ( vì xe chỉ chở tối đa 450 sản phẩm)
Tổng CP TC1= Q*H/2+D*S/Q = 290555
Nếu thuê 2 xe thì S= 7000+1000=8000 và xe sẽ chở được 900 sản phẩm nghĩa là Q phải nhỏ hơn hoặc bằng 900 EOQ=Q=516
Vì EOQ=516<900 nên đặt hàng Q=EOQ=516
Tổng CP TC2= Q*H/2+D*S/Q = 309838 Vì TC1III
Quy mô đặt hàng cho nhiều loại sản phẩm hay nhiều khách hang Bài toán số 1
Giả thiết rằng Best Buy có 4 loại model máy tính, nhu cầu cho mỗi model máy tính là 1000
sp/tháng. Chi phí cố định cho mỗi lần đặt hàng là 4000. Chi phí nắm giữ tồn kho là 100 đồng/sản
phẩm/năm. Best Buy tiến hành đặt 1 đơn hàng cho 4 loại model. Hỏi quy mô đặt hàng bằng mấy
và quy mô đặt hàng cho từng loại model?
Tổng nhu cầu D=1000*4*12=48000 S=4000 H=100 EOQ=√2DS= =1960 H √2∗48000∗4000 100
Do nhu cầu 4 loại máy tính bằng nhau, nên trong mỗi đơn hàng, khối lượng mỗi loại cũng bằng nhau Q1=Q2=Q3=Q4=1960/4=490 Bài toán số 2
Best Buy đang kinh doanh 4 loại máy tính khác nhau, nhu cầu 4 loại lần lượt như sau:
D1=1000/tháng, D2=1500/tháng, D3=1700/tháng, D4=2500/tháng. Chi phí cố định cho mỗi lần
đặt hàng là 4000. Giá mua mỗi chiếc máy tính là 500/cái và chi phí nắm giữ tồn kho 1 năm là
20% giá mua.Nếu Best Buy đặt 1 đơn hàng cho 4 loại máy tính thì quy mô đặt hàng bằng mấy và
quy mô đặt hàng từng loại bằng mấy?
Tổng nhu cầu của 4 loại máy tính trong một năm là
D=(1000+1500+1700+2500)*12=80400 S=400 H=20%*500=100
EOQ=√2DS=√2∗80400∗400=2536 H 100
Quy mô đặt hàng của từng loại máy: Q1= (1000*12/80400)*2536= 379 Q2= (1500*12/80400)*2536= 568 Q3= (1700*12/80400)*2536= 643 Q4= (2500*12/80400)*2536= 946 Bài toán số 3
Best Buy đang kinh doanh 4 loại máy tính khác nhau, nhu cầu 4 loại lần lượt như sau:
D1=1000/tháng, D2=1500/tháng, D3=1700/tháng, D4=2500/tháng. Chi phí cố định cho mỗi lần
đặt hàng là 4000. Chi phí nắm giữ tồn kho 1 năm là 20% giá mua. Giá mua 4 loại máy tính là
G1=500/cái, G2=400/cái, G3=300/cái, G4=200/cái. Nếu Best Buy đặt 1 đơn hàng cho 4 loại máy
tính thì quy mô đặt hàng bằng mấy và quy mô đặt hàng từng loại bằng mấy?
D= (1000+1500+1700+2500)*12=80400
D1=12000, D2= 18000, D3= 20400, D4=30000 S=4000
H1= 20%*500=100, H2=20%*400=80, H3=20%*300=60, H4=20%*200=40 TC cực tiểu khi
1 H 1+ 2 H 2+ 3 H 3+ 4 H 4 n=√D D D D =25,16 2 S
Quy mô 1 đơn hàng Q= D/n= 80400/25,16=3196 Trong đó Q1=D1/n=12000/25,16=477 Q2=D2/n=18000/25,16=716 Q3=D3/n=20400/25.16=811 Q4=D4/n=30000/25.16=1192 Bài toán số 4
Best Buy bán 3 model máy tính, Litepro, Medpro và Heavypro, nhu cầu hàng năm ước tính Dl =
12000, Dm = 1200, Dh=120. Giá mua mỗi máy là 500. Chi phí vận tải cố định là 4000/đơn hàng.
Chi phí giao nhận, bốc xếp 1 loại sản phẩm là 1000.
Chi phí nắm giữ tồn kho là 20% giá mua.
a. Nếu Best Buy đặt 1 đơn hàng cho 4 loại máy tính thì quy mô đặt hàng bằng mấy và quy
mô đặt hàng từng loại bằng mấy? Tính tổng chi phí?
Tổng nhu cầu D= Dl+Dm+Dh=12000+1200+120=13320 S=4000+3*1000=7000
EOQ=√2DS=√2∗13320∗7000=1366 H 100 H1=H2=H3=20%*500=100 Ql=(D1/D)*Q=1230 Q2=123 Q3=13 Q D
TC= ∗H + ∗S=136577 2 Q
b. Nếu Best Buy đặt 4 đơn hàng độc lập cho 4 loại máy tính thì quy mô đặt hàng bằng mấy
và quy mô đặt hàng từng loại bằng mấy? Tính tổng chi phí? Litepro Medpro Heavypro Nhu cầu/năm D 12 000 1 200 120 Chi phí đặt hàng S 4 000 4 000 4 000 Chi phí xử lý đơn hàng 1 000 1 000 1 000 Chi phí tồn kho H
20% *500=100 20% *500=100 20% *500=100 Giá mua 500 500 500 EOQ 1095 346 110 Tồn kho bình quân 548 173 55 Cp nắm giữ Tk 54800 17300 5500 Số lần đặt hàng/năm 11 3.5 1.1 Cp đặt hàng/năm 55000 17500 5500
Thời gian nắm giữ tk bình quân (tuần) 2.4 7.5 23.7 Tổng chi phí 109 544 34642 10954 Bài toán số 5
Best Buy đang kinh doanh 4 loại máy tính khác nhau, nhu cầu 4 loại lần lượt như sau:
D1=1000/tháng, D2=1500/tháng, D3=1700/tháng, D4=2500/tháng. Chi phí cố định cho mỗi lần
đặt hàng là 4000. Chi phí nắm giữ tồn kho 1 năm là 20% giá mua.
a. Giả sử giá mua 4 loại máy tính là bằng nhau và bằng 100, Nếu Best Buy đặt 1 đơn hàng
cho 4 loại máy tính thì quy mô đặt hàng bằng mấy và quy mô đặt hàng từng loại bằng mấy?
D=(1000+1500+1700+2500)*12=80 400 S=4000 H=20%*100=20 EOQ= 5671
b. Giả sử giá mua 4 loại máy tính là G1=500/cái, G2=400/cái, G3=300/cái, G4=200/cái. Nếu
Best Buy đặt 1 đơn hàng cho 4 loại máy tính thì quy mô đặt hàng bằng mấy và quy mô đặt
hàng từng loại bằng mấy?
D= (1000+1500+1700+2500)*12=80400
D1=12000, D2= 18000, D3= 20400, D4=30000 S=4000
H1= 20%*500=100, H2=20%*400=80, H3=20%*300=60, H4=20%*200=40 TCmin khi n= = 25.16 Quy mô 1 đơn hàng Q= Trong đó Q1= Q2= Q3= Q4=
c. Giả sử giá mua 4 loại máy tính là bằng nhau và bằng 100 và chi phí cố định cho mỗi lần đặt
hàng là 4000 chỉ bao gồm chi phí thủ tục, giấy tờ, chi phí vận chuyển và bốc xếp cho 1 loại
hàng hóa, cứ tăng thêm 1 loại hàng hóa thì chi phí đặt hàng tăng thêm 500. Best Buy nên đặt
4 đơn hàng độc lập cho 4 loại sp hay đặt 1 đơn hàng cho 4 loại sản phẩm? tại sao?
Tổng chi phí đặt 4 loại máy tính = 223980
* Các sản phẩm được tích hợp thành 1 lô hàng
D1 = 12000, D2 = 18000, D3= 20400, D4= 30000 H=20 S=4000+500*3= 5500 Tổng nhu cầu D= 80400 IV
Đánh giá cơ hội chiết khấu giảm giá Bài toán:
Một doanh nghiệp X có nhu cầu hàng năm ước tính là 10.000 sản phẩm. Chi phí đặt 1 đơn hàng
là 100, chi phí nắm giữ tồn kho là 20% giá mua, giá mua sản phẩm cho như bảng sau: Q G <1000 100 1000-1200 99.5 1200-1500 99 1500-2000 96 2000-3000 95 >3000 94.5
a. Tính quy mô đặt hàng hiệu quả và tổng chi phí liên quan đến tồn kho S= 100 H=20%*G Tại mức giá G=100 EOQ=
Theo đề bài nếu mua Q= 316 thì sẽ được hưởng giá G=100, nghĩa là sẽ mua 316 tại mức G=100.
Suy ra TC(EOQ=316)=TC = 1 006 325 Tại mức giá G=99,5 EOQ=
Theo đề bài nếu mua Q=317 thì sẽ được hưởng giá G=100, nghĩa là không mua Q=317 tại mức giá 99.5.
Vậy chọn Q= cận dưới của ngưỡng 99.5 là Q=1000 TC= 100595
Vậy Tcmin=969 500 nghĩa là sẽ đặt hàng Q=2000 để được tổng chi phí là nhỏ nhất V
Hợp tác đặt hàng trên chuỗi
DO là một nhà phân phối vitamins với nhu cầu ước tính là 12 000 hộp/tháng. DO có chi phí cố
định cho mỗi lần đặt hàng là 100$, bao gồm chi phí đặt hàng, vận chuyển và nhận hàng. Chi phí
nắm giữ tồn kho là 20% giá mua. Giá mua là 4$/hộp. Mỗi khi có đơn hàng của DO, nhà sản xuất
phải sản xuất, đóng gói, vận chuyển. Nhà sản xuất ước tính chi phí cố định cho một lô sản xuất là
250$ và chi phí sản xuất là 2$/hộp, chi phí nắm giữ tồn kho là 20% của giá thành.
Với vai trò là nhà quản trị chuỗi của DO, bạn sẽ thương lượng với nhà sx để 2 bên thống nhất đặt hàng Q như thế nào ?
Nhà sản xuất : D=12000, S=250, G=2, H=20%*G
Quy mô đặt hàng hiệu quả EOQ=13416
Nếu nhà sản xuất sản xuất Q=13416 và DO mua đúng khối lượng Q=13416 thì chi phí của nhà sản xuất và DO là Q D
TCsx= ∗H + ∗S=5367 2 Q Q D
TCdo= ∗H + ∗S=6440 2 Q
Tổng CP trên chuỗi TC= TCsx+Tcdo=5367+6440=11807 DO
Quy mô đặt hàng hiệu quả EOQ=6000
Nếu nhà sản xuất sản xuất Q=6000 và DO mua đúng khối lượng Q=6000 thì chi phí của nhà sản xuất và DO là TCsx= TCdo=
Tổng CP trên chuỗi TC= TCsx+Tcdo=7200+4800=120000
So sánh 2 phương án ở trên: nếu Q=13416 thì tổng cp của chuỗi là 11807 nhỏ hơn tổng chi phí
của chuỗi (120000) nếu đặt hàng tại Q=6000, nghĩa là :
Tổng cp trên toàn chuỗi sẽ GIẢM 1 lượng =120000-11807=108193
Chi phí của DO sẽ GIẢM 1 lượng = 6440-4800=1640
Nhưng chi phí của nhà sx sẽ TĂNG 1 lượng= 7200-5367=1833