





Preview text:
  lOMoAR cPSD| 58490434
BAØI TAÄP TOÅNG HÔÏP 
Bài 1: Có tình hình hoạt động kinh doanh tại cty XYZ trong năm xxx  như sau    
1.Khấu hao cuoái thaùng 12 năm trước là 200 triệu/tháng 
Chi phí khấu hao 1 năm = 200tr x 12 = 2400tr 
Chi phí KH = chi phí KH bình thường + tăng – giảm 
2. Nhập khẩu 10 tấn NVLA , duøng sản xuất sản phẩm B . Trong kỳ DN 
đã xuất 8 tấn sản xuất được 10.000SF B (định mức 1.2kg/sf) , giá CIF  40USD/kg (tỷ giá 
17.000), thuế NK=5%,.vat 10% 
Giá NK = 10.000kg x 40x17000 = 6800tr  Thuế NK = 340tr 
Giá tính thuế GTGT = 6800+340 = 
7140tr Thuế GTGT (vào ) = 
7140x10% = 714tr Chi phí nguyên  liệu ? 
Đơn Giá nhập kho = 7140/10.000= 0,714 trđ/kg 
Chi phí nguyên liệu tiêu hao = 8000kg x 0,714= 5712tr 
Tiêu hao thực tế = 8000kg/10.000sf = 0,8kg/sf < định mức = 1,2kg/sf 
 chi phí nguyên liệu được trừ = 5712tr 
3. Mua trong nước 15 tấn NLC ,trong kỳ xuất 100% sản xuất được 
15.000sf D ,giá mua đã có thuế GTGT 50.000đ/kg Giá mua chưa GTGT  = 50.000/1.1 = 45.455đ 
Thuế GTGT (vào) = 45.455x15000kg x10% = 68,183tr 
Chi phí nguyên liệu C = 45455x15000 = 681,825tr 
4. Nhập khẩu một dây chuyền sản xuất (thuộc diện ưu đãi đầu tư) giá FOB 
20.000USD, chi phí vận tải, bảo hiểm cty mua hết 2.000USD, tỷ giá  17.100. Máy 
này đưa vào sử dụng trong thang 2 theo phương pháp đường thẳng , 
thời gian sử dụng 10 năm .thueá NK=0%, thueá GTGT 5%) 
Giá tính thuế NK = 22000x17100 = 376,2tr  Thue NK = 376,2 x 0% = 0đ 
Thue GTGT (vao) = 376,2x5% = 18,81tr 
Chi phi Khau hao tang = 376,2/120 x 11= 34,485tr      lOMoAR cPSD| 58490434
5. Thanh tóan tiền nhập khẩu nguyên liệu A và máy ở nghiệp vụ 4 , tỷ giá  thanh tóan  17.500  Bị lỗ 1 $ = -500đ 
Thu nhập khác = -500đ/$ x 400.000= -200tr 
Thu nhập khác = -400đ/$ x 20000= -8tr 
 Tổng thu nhập khác = -208tr 
6. Xuất khẩu 5.000sf B giá FOB 80USD/Sf , tỷ giá 17.200. Hai tháng sau 
thu tiền tỷ giá 17.500. Bán 5.000sf B trong nước giá bán chưa thuế  GTGT 1.5triệu/sf (VAT 10%) 
Doanh thu XK = 5000x80x17200 = 6880tr 
Thuế GTGT (ra) = 6880 x0% = 0 
Doanh thu nội địa = 1,5x5000 = 7500tr 
Thuế GTGT (Ra) = 7500x10% = 750tr 
Thuế NK (Hoàn) = 340tr x 8/10 x ½ = 136tr  Chi phí NVL = -136tr 
Thu nhâp khác = +300x400000= +120tr 
7. Bán 9000sf D cho DN trong khu chế xuất giá chưa thuế 80.000đ/sf. Ký 
gửi đại lý bán đúng giá 6000sf D giá đã có thuế 100.000đ/sf. Hoa hồng 
cho đại lý 10% trên giá chưa thuế . Cuối năm đại lý chỉ tiêu thụ được  90%. 
Doanh thu XK = 9000x80000 = 720tr  Thue GTGT (ra) = 720x0% = 0 
Doanh thu bán đại lý = 100.000/1.1x6000x0,9= 490,91tr 
Thuế GTGT (ra) = 490,91x10% = 49,091tr 
Chi phí Hoa hồng đại lý = 49,091tr 
Thuế GTGT (vào) = 49,091x10% = 4,91tr 
8. Trong tháng 10, cty thanh lý 1 tài sản nguyên giá 200triệu, đã khấu hao 
120triệu, giá thanh lý chưa thuế 100triệu , khấu hao máy này hiện tại là  5triệu/tháng. 
Thu nhập khác = 100 –(200-120) = + 20tr 
Chi phí KH giàm = -3x5tr = -15tr      lOMoAR cPSD| 58490434
Thuế GTGT (ra) = 100x10% = 10tr 
9. Tiền lương cho các bộ phận 2 tỷ đồng , trong đó cty có chi trả cho người 
lao động thời vụ chưa ký hợp đồng lao động 500 triệu. 
Chi phí tiền lương = 2000-500 = 1500tr ( 500tr là chi phí không được  trừ) 
10. Chi cho CB-CNV đi nghỉ dưỡng trong dịp lễ 30/4 và 1/5 hết 100 triệu 
(chưa thuế GTGT) . Cuối năm mua quà tặng CNV hết 50 triệu (giá chưa 
VAT). Thưởng lương tháng 13+14 cho CNV hết 200 triệu. 
Chi nghỉ dưỡng thuộc phúc lợi không tính vào chi phí 
Chi mua quá thuộc phúc lợi không tính chi phí 
Thưởng tháng 13 được tính vào phí = 100tr (tháng 14 không tính) 
11. Thuê vận chuyển bán hàng 300triệu (chưa VAT 5%) , Chi hoa hồng 
cho người môi giới bán hàng 100triệu (công ty chi trả trực tiếp, có hợp  đồng)  Chi phí bán hàng = 300tr 
Thuế GTGT (vào ) = 300x5% = 15tr 
Chi hoa hồng bán hàng = 100tr 
Thuế Thu nhập cá nhân vãng lai = 100x10% = 10tr (thu nhập vãng lai  > 2tr , thì  thuế TNCN tạm tính là  10%) 
12. Nhiên liệu duøng cho sản xuất 250 triệu (chưa VAT 5%) 
Chi phí nhiên liệu = 250tr 
Thuế GTGT (vào) = 250x5% = 12,5tr 
13. Nộp phạt do vi phạm hành chính 10 triệu Không tính vào chi phí 
14. Trả lãi vay ngân hàng 500triệu ( laõi vay 10%, cty ñöôïc höôûng hoå  trôï laõi suaát 4%)  500tr ---- 10%   ? …… 6%      lOMoAR cPSD| 58490434
Chi phí lãi vay = 500x6/10 = 300tr 
15. Nộp thuế môn bài, thuế nhà đất,… hết 150triệu ( trong đó nộp thuế 
TNDN năm trước là 50triệu) 
Chi phí thuế, phí = 150 – 50 = 100tr (thue GTGT, TNDN, TNCN  khong tính)  16. 
Nộp cho cơ quan BHXH trong năm 300triệu 
BHXH gồm: BHXH, YT, TN, doanh nghiệp và người lao động nộp  BHXH ( DN = 17,5%, LD = 8%)  BHYT (DN 3%, LD 1,5%)  BHTN (DN 1%, LD 1%) 
 Tổng số 32% , doanh nghiệp = 21,5% 
Chi phí bảo hiểm = 300x21,5/32 = 201,56tr  17. 
Baùn pheá lieäu 20 trieäu (chöa VAT 10%)  Thu nhập khác = 20tr 
Thuế GTGT (ra) = 20x10% = 2tr  18. 
Loã naêm tröôùc chuyeån sang 200trieäu 
Lỗ được kết chuẩn 200tr 
19. Mua 10.000cp X giá mua 50.000đ/cp, bán 60.000đ/cp; mua 5000cp Y 
giá 20.000đ/cp, bán 18.000đ/cp, chi phí giao dịch 0.3% Tính thuế  riêng ! 
Thuế thu nhập DN = {[ (60.000x10000-10000x50000) + 
(5000x180005000x20000)] – [ (60.000x10000 + 10000x50000) +  (5000x18000 
+5000x20000)]x 0,3% } x 20% = 17,226tr 
Biết rằng các tài khỏan 133,154,155,3331 không có số dư đầu kỳ và cuối kỳ , 
cty áp dụng phương pháp khấu trừ , hãy tính : 
a. Các loại thuế hàng hóa mà cty phải nộp trong năm 
+ Thuế Nhập khẩu = 340tr      lOMoAR cPSD| 58490434
+ Thuế GTGT = 811,091 – 833,403 = -22,312tr (cty được khấu trừ tiếp 
or xem xét hoàn thuế GTGT) Tổng GTGT đầu vào = 833,403tr Tổng  GTGT đầu ra = 811,091 
b. Cty có được hòan thuế gì không? khỏan này bạn tính tóan thế nào? 
+ Được hoàn thuế NK = 136tr , tính giàm chi phí NVL 
c. Tổng chi phí hợp lý trong năm = xx + xx + c cc -- c   
 Tổng chi hợp lý= 11577,961 
d. Thuế TNDN phải nộp trong năm 
Thuế TNDN = [ Dthu – Chi phí + TN khác – Lỗ KC) x 20%  + Doanh thu = 15590,91tr  + Chi phí = 11577,961tr  + Thu nhập khác = -48tr  + Lổ kết chuyển 200tr 
 Thuế TNDN = (15590,91 -11577,961 -48-200) x 20% = 752,99tr 
Bài 2 : Công ty XYZ thành lập năm 2013, trong năm phát sinh như sau  : 
1.Nhập khẩu 5tấn nguyên liệu A (chịu thuế tiêu thụ đặc biệt-thuế suất 30%), 
giá CIF=100USD/kg,tỷ giá 16.100đ/USD.,thuế suất thuế NK=5%. 
Xuất 4 tấn nguyên liệu A sản xuất được 8.000 sản phẩm B (cũng thuộc diện 
chịu thuế TTĐB-thuế suất 30%): 
- Trực tiếp XK 2.000 sản phẩm ,giá CIF=120USD/SF (cước tàu+phí bảo hiểm 
cho lôhàng là 5.000USD) . Tỷ giá trên tờ khai là 16.100đ/USD , 45 ngày sau 
cty mới nhận được tiền hàng với tỷ giá hạch tóan là 16.200đ/USD 
- Bán 3.000 sản phẩm cho cty thương mại , giá bán chưa thuế GTGT và TTĐB  : 2 triệuđồng/sf . 
- Bán qua đại lý 3.000 sản phẩm , đại lý bán đúng giá , với giá đã có thuế 
GTGT là 2.5 triệu đồng/sf . Cuối năm tổng kết đại lý báo cáo chỉ hòan thành 
90% số lượng .Hoa hồng đại lý là 10% theo giá bán chưa thuế TTĐB. 
- Thanh tóan lô hàng nhập khẩu NLA, tỷ giá khi thanh tóan là 16.200đ/USD. 
2. Trong tháng 10 có nhập một dây chuyền máy móc mới (trong nước chưa 
sản xuất được), giá CIF 18.000USD , tỷ giá 16.000, cty chưa thanh tóan nợ      lOMoAR cPSD| 58490434
.Máy này sử dụng trong tháng 11 , thời gian sử dụng 5 năm ,khấu hao đều. 
Cho biết số khấu hao hieän taïi là 50triệu/tháng. 
3. Chi phí nhiên liệu đầu vào cho sản xuất là 800 triệu (giá chưa thuế GTGT  5%) 
4. Chi trả lương 1.2 tỷ đồng , trong đó lương cho lao động thời vụ chưa có hợp 
đồng là50triệu. Thưởng lương tháng (13+14) cho CNV hết 100triệu 5. Chi  cho bán hàng 500 triệu . 
 Thuê xe vận tải 200 triệu ( chưa thuế GTGT 
5%) 6. Chi cho ban giám đốc đi nghỉ mát 50  triệu. 
7. Nộp các khỏan thuế,lệ phí: 145 triệu , trong đó có khỏan bị phạt vi phạm  hành chính2triệu 
8. Bán phế liệu 15 triệu giá bán đã có thuế GTGT 10% 
9. Thanh tóan lãi vay ngân hàng 300 triệu, laõi vay kyù keát 12%, laõi vay cô  baûn 7%  10. 
Chi phí dịch vụ mua ngòai 750 triệu (trong đó thuế GTGT là 75 triệu) 
.Thuê ngòaisửa chửa tài sản giá chưa thuế GTGT 100 triệu , chi phí này 
được phân bổ trong 36 tháng , chi phí phát sinh trong tháng 6 
12.Thu tieàn phaït do khaùch haøng thanh toaùn treã haïn 20 trieäu 
13.Quaõng caùo treân baùo ñaøi, tivi 1tyû (chöa VAT 10%) 
Cho biết các tài khỏan 133,154,155,3331 không có số dư đầu kỳ ,cty sử dụng 
phương pháp khấu trừ. Hãy tính : 
a. Các loại thuế XNK,TTĐB,GTGT phải nộp/hòan cuối kỳ 
b. Tổng thu nhập tính thuế và thuế TNDN phải nộp ?    
